สอบถามพี่ๆทุกท่านครับ เรื่องการขึ้นแคชเชียรเช็คต่างประเทศ(usa) ปวดหัวมากครับอันไหนถูก/ผิด

กระทู้คำถาม
พอดีแม่ผมได้รับแคชเชียรเช็คจากป้า(พี่สาวแม่)ที่อยู่อเมริกา  เมื่อแม่ผมนำแคชเชียรเช็คดั่งกล่าวไปขึ้นกับธนาคารแห่งหนึ่ง เจ้าหน้าที่ได้แจ้งว่าเงินจะเข้าบัญชีแม่ผมในระยะเวลา 30-45 วัน  ผมเลยสอบถามไปว่าแล้วจะได้อัตราแลกเปลี่ยนเงินเท่าไหร่ครับ (เรทวันนั้น 32.78) ซึ่งเจ้าหน้าที่บอกว่าใช้เรทแลกเปลี่ยนของวันนี้ไม่ได้   จะได้เรทแลกเปลี่ยน ณ วันที่ขายแคชเชียรเช็คนั้น ซึ่งไม่สามารถรู้เรทอัตราแลกเปลี่ยนได้   พอกลับมาถึงบ้านผมไลน์บอกป้าว่าไม่สามารถรู้ยอดเงินทั้งหมดที่ขึ้นได้  (รายละเอียดตามที่เจ้าหน้าที่แจ้ง)   ป้าผมสวนกลับมาว่าจะไม่รู้ได้ยังไง เค้าก็ดูเรทอัตราแลกเปลี่ยนวันที่เราเอาแคชเชียรเช็คไปขึ้น คูณกับตัวเงินที่หน้าแคชเชียรเช็ค   สรุปแล้วการนำแคชเชียรเช็คเงินต่างประเทศไปขึ้นนั้น แบบไหนถึงถูกต้องครับ 1.ตามที่เจ้าหน้าที่ได้แจ้งไว้  2.ตามที่ป้าผมบอก  ขอบคุณครับ

ภาพแคชเชียรเช็ค

ภาพเอกสาร(ค่าดำเนินการ)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่