เสียภาษีรถจักรยานยนต์ทิ้งไป1ปี

กระทู้คำถาม
ผมมีรถจักรยานยนต์จดทะเบียนแล้ว​ ภาษีจะหมด25ธันวามคม64​ผมต่อทะเบียนล่วงหน้าแล้วถึง25ธันวา65
    แต่ผมขอเปลี่ยนเลขทะเบียนใหม่ในจังหวัดเดิม​  "ขนส่งให้แจ้งยกเลิกใช่รถถาวร​ แล้วจดทะเบียนใหม่" ​ จ่ายค่าเล่มใหม่ค่าป้ายใหม่​ ค่าภาษีใหม่​
    ติดใจตรงที่ว่าภาษีที่จ่ายล่วงหน้าที่คู่กับเลขเก่า​ ไม่ได้คืนเสียทิ้งไปเลย​  
1.มันแต่100บาทแต่อยากรู้ระเบียบว่าเป็นอย่างนี้จริงๆหรอครับ
2.ในกรณีรถยนต์​ คันเดียวก็เคยเปลี่ยนป้าย​ ทั้งข้ามจังหวัดทั้งจังหวัดเดียวกัน4-5ป้าย​ ไม่เคยต้องยกเลิกแล้วจดใหม่​ แค่เสียค่าธรรมเนียมสลับป้ายกับค่าป้ายใบใหม่
    ขอบคุณครับ
ปล.บนผนังก็มีอัตราค่าธรรมเนียมสลับป้ายระบุอยู่​ ทำไมไม่แค่สลับเลขจบ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่