แม่สามี/แฟนเก่าสามี/อยากเลิกกับสามี

เราแต่งงานมาได้ 2ปีค่ะ ใช้ชีวิตอยู่บ้านสามี มีลูกด้วยกัน 1คน เรากับสามีอายุห่างกัน 20ปีค่ะ
สามีเคยมีภรรยาที่คบกับ 20ปี มีลูกด้วยกัน 2คน ลูกทั้ง2คนอยู่กับแม่ เขาต้องส่งเงินให้ลูกและเมียเก่าทุกๆเดือนตามข้อตกลงหลังหย่ากันค่ะ

พื้นฐานเราไม่ใช่คนรวย แต่ก็ไม่ได้ลำบาก เราทุกคนไม่ลำบากเมื่ออยู่บ้านตัวเองค่ะ แต่ทุกอย่าเปลี่ยนไปมหาศาลหลังแต่งงาน......
บ้านสามี มีฐานะ มีกิจการธุรกิจหยิบย่อยหลายอย่าง สามีกินเงินเดือนที่บ้าน เป็นลูกชายคนเดียว เจ้าของธุรกิจทุกอย่างคือแม่ของเขาค่ะ
บ้านของเขาเป็นครอบครัวใหญ่ค่ะ (นึกภาพบ้านหลังใหญ่มีสระว่ายน้ำ มีแม่บ้าน มีคนขับรถ)
สมาชิกในบ้าน มี แม่สามี สามี เรา ลูก พี่ชายต่างมารดาของสามี พ่อสามี ญาติสามี แม่บ้านรวม 8 ชีวิต

ตั้งแต่แต่งงาน คลอดลูกเราเลี้ยงลูกเองคนเดียวค่ะ และต้องทำงาน กับธุรกิจที่บ้านสามีด้วยค่ะเป็นลูกน้อง เงินเดือน 11000 
สามีจ้างพี่เลี้ยงมาเลี้ยงลูกเรา 10000 เราอยากถามว่าเราควรน้อยใจไหมค่ะ ว่าทำไมเราถึงไม่ได้เลี้ยงลูกเอง กลับจากทำงาน เราก็ต้องเลี้ยงเอง และกลางคืนลูกตื่น ลูกร้องไห้เราก็ต้องตื่น ตีสอง ตีสาม มากล่อมลูกเองคนเดียว สามีไม่เคยช่วยเลยค่ะ อาหารการกินเราก็ต้องเตรียมให้ลูกก่อนไปทำงานด้วยค่ะ เสื้อผ้าลูกเราก็ต้องซักเอง

แม่สามีและญาติเขามีนิสัยชอบเอาเราไปนินทากับลูกน้องที่ทำงานเขาค่ะ ซึ่งเป็นที่เดียวกับที่ๆเราทำงานอยู่ 
บางครั้งสามีซื้อของอะไรเล็กๆน้อยๆให้ ก็เอาไปนินทาว่าเราชอบซื้อของแพง
เราอยู่กับสามี 2 ปี สามีพาเราไปซื้อเสื้อผ้าแค่ 2 ครั้ง 
หนักสุด เราซื้อรองเท้าลดราคา 199 เอาเราไปนินทาว่าเขายังไม่เคยซื้อรองเท้าแพงไปหาว่าเราซื้อรองเท้าคู่ละเป็น 1000 (ลูกน้องแม่ผัวบอกมาค่ะ)
และอีกหลายๆอย่าง จนเราเก็บกดมากค่ะ ว่าการที่สามีซื้อของให้ภรรยามันผิดมากหรอ จนทุกครั้งที่สามีซื้ออะไรให้เราต้องแอบไม่ให้ที่บ้านเขาเห็น
และจากเมื่อก่อนก่อนแต่งเราชอบแต่งตัว กลายเป็นเราใส่แต่กางเกงขายาวกับเสื้อยืด เราเป็นลูกสะใภ้เจ้าของกิจการ แต่แต่งตัวไม่รักษาหน้าผัวเลยค่ะ เพราะกลัวที่บ้านเขาจะหาว่าเราเกาะผัวกิน สิ้นเปลือง แต่พอเราแต่งตัวโทรมๆ เขาก็ว่าเราอีกค่ะ เราไม่รู้ว่าจะต้องทำตัวอย่างไร ให้ถูกใจเขาค่ะ………

ถึงสามีจะรวยกว่าเรามาก แต่เราไม่เคยต้องทำให้สามีเดือดร้อน ไม่เคยขอเงินผัว ไม่เคยเอาเรื่องที่บ้านเรามาทำให้สามีหนักใจ 
เพื่อสนิทเราบอกว่า เมื่อก่อนเราไม่อยู่กับเขา ถึงเราไม่รวยแต่เราก็ไม่ต้องลำบากแบบนี้   [คิดถึงคำนี้ของเพื่อนมาตลอดค่ะ ]

เวลามีอะไรเราบอกสามี เขาก็จะบอกว่าแม่เขาแก่แล้วอย่าถือสา แต่ถ้ามีใครมาว่าเราให้สามีเราฟังสามีก็จะมาด่าเราทันทีค่ะ

เห็นได้ชัดว่าแม่สามีจะชอบเมียเก่าสามีเพราะ เขามีฐานะค่ะ
ขนาดเขาเลิกกันแล้วเรายังแว่วๆได้ยินมาตลอด
เขายังส่งแชทไปมาระหว่างกัน ระหว่างเมียเก่ากับแม่สามีค่ะ

ล่าสุดที่มีประเด็น สามีเราชอบเมาเหล้าแล้วเสียง ดัง เราลูกเล็กเลยหอบลูกไปนอนห้องเก่าหลานสาวเขา
เช้าวันต่อมาเขาเรียกเราไปพบ แล้วบอกให้เราเอาของๆเราออกให้หมด อีกไม่นานหลานเขาจะมากหา ของใช้เมียเก่าก็ให้เอาไปวางไว้ที่เดิม
เราไม่มีสิทธิอะไรในบ้านเขาเลยค่ะ ทุกอย่างที่เป็นของๆลูกสะใภ้เขา และของหลานเขาเราห้ามไปโดนค่ะ
เราอยากไปอยู่ที่อื่นมากๆค่ะ แต่ถ้าเราย้ายออกไปเขาคงแย่งลูกเราไป ไม่ให้ลูกไปอยู่กับเรา

เราเจ็บมากค่ะ เวลาหันไปทางไหนยังเห็นคราบของครอบครัวเก่าสามี ซึ้งเราเคยระบายกับสามีแต่เขาไม่เคยคิดจะทำอะไรเลยค่ะ
มีทั้งเสื้อผ้าเมียเก่า รูปถ่ายเมียเก่า ชุดแต่งงานเมียเก่า
พอเราจะเอาไปทิ้งเขาก็จะบอกว่า ให้ลูกเขามาก่อน ให้ลูกเขาเก็บไป เราก็รอมา 2 ปี แล้วค่ะ5555555

ตอนนี้พยายามคิดเป็นเหตุเป็นผลค่ะ ว่ามีเหตุผลอะไรที่เราจะต้องทน
สามีที่ไม่เคยช่วยเลี้ยงลูก สามีที่โกรธแล้วชอบตะคอก ชอบขึ้นเสียง สามีที่ฟังคนอื่นมากกว่าแล้วบอกให้เราอดทนๆๆๆๆ  สามีที่มีดีแค่จ่ายเงินค่าแพมเพิท ค่านมค่ะ

บ้านสามีที่ไม่สงบสุข วันๆอยากจะสิงอยู่แต่ในห้อง เพราะออกจากห้องมาก็เจอแต่คนในครอบครัวเขาที่คอยจับผิด

เรายอมทิ้งบ้าน ทิ้งเพื่อน เพื่ออะไรกันค่ะ ตั้งแต่มาอยู่กับเขาเพื่อนก็ไม่เคยได้เจอเลยค่ะ เราขอออกไปซื้อของ กินข้าวคนเดียวเพราะอยากผ่อนคลาย เขาก็ไม่เคยปล่อยเราไปเลยค่ะ

ที่ทำงานที่ต้องเจอแต่คนนินทา ไม่มีความเป็นส่วนตัวใดๆเลยค่ะ เพราะหนีบ้านผัวมา ก็เจอที่ทำงานของบ้านผัว ไม่มีอากาศให้หายใจ ไร้ซึ่งเกียรติจริงๆค่ะ
ถ้าถามว่าทำไมไม่ไปทำงานอย่างอื่น คำตอบคือ สามีไม่ให้ไปค่ะ
เคยซื้อหนังสือ กพ มาอ่าน สามีก็แอบเอาไปทิ้งค่ะ

อยากบอกค่ะว่าครอบครัวที่บ้านเรา ไม่มีการพูดคำหยาบ ไม่มีการเสียงดัง ขึ้นเสียง นินทาชาวบ้านค่ะ แต่เมื่อมาอยู่บ้านสามี อยู่มานานๆเข้าสามีเราเริ่มใส่อารมเมื่อโมโห ฉุนเฉียวตะคอกเสียงดัง เวลาโกรธค่ะ บางครั้งถึงขั้นกระชากลากถู ตบหัวเรา เตะเราค่ะ ญาติแฟนก็ชอบบ่นจุกจิก นินทาลูกน้องทุกวันหลังกลับบ้าน เรารับไม่ได้จนเรารู้สึกอยากทำร้ายสามีกลับ เราไม่ทำนะคะเราไปหาหมอจิตแพทย์หมอบอกว่าเราเป็นโรคซึมเศร้าค่ะ แต่เราคิดว่าที่เราเป็นเพราะเรามาอยู่บ้านสามีค่ะ
เรากินยาไม่ตลอดค่ะ สามีชอบเอาโรคของเรามาล้อเราค่ะ เป็นเรื่องสนุกทั้งๆที่เราทุกข์มากๆ
บางครั้งไล่เราไปกินยาค่ะ  ทั้งๆที่เขาเป็นคนยั่วโมโหเราค่ะ

เราชอบโมโหแฟน เมื่อแฟนออกไปกินเหล้าค่ะ เพราะเขากลับบ้านมาจะเสียงดัง ตะโกน ละเมอ
เราลูก 1 ขวบ เราเหนื่อยค่ะ เพราะเขาเสียงดังจนลูกตื่นค่ะ…
เราจึงแก้ปัญหาโดยการพาลูกไปนอนห้องหลานสาวแม่เขาค่ะ เขากลับมาเมาก็ไปเคาะประตูเสียงดัง ให้เรากลับไปนอนกับเขาค่ะ แต่เราไม่ยอมเปิดประตูให้
เรื่องนี้กลายเป็นเราผิดค่ะ ตนบ้านเขาก็ว่าเราผิดค่ะ
จนล็อกห้องเราเข้าไปในห้องนัน้ไม่ได้อีก…
ต่อไปถ้าสามีเมากลับมาเราก็รับชะตาเดิมซ้ำๆ

อยากออกไปจากตรงนี้ เงินอาจจะขาดมือ แต่อิสระ สบายใจ กินข้าวอิ่มท้อง เป็นตัวของตัวเอง
ต้องทำยังไงดีค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่