สอบถามการเซท mesh wifi ต่อเข้ากับ Router AIS

ผมซื้อ Deco X60 มา 2 ตัว ตอนแรกเสียบตัวหลักเข้ากับ Router AIS และตัวที่สองวางไว้ที่ชั้น 2 ต่อสายแลนเข้า router AIS เช่นกัน
ปรากฎว่า ตัวที่ 2 เหมือนไม่ได้ต่อตรงกับ router กลายเป็นเอาเนตจาก X60 ตัวแรกแบบ wifi backhaul ทำให้ speed ตกลงไปครึ่งนึง

พอเข้าไปดูใน App ปรากฎว่ามัน set เป็น mode router อยู่ เลยลองปรับเป็นโหมด Access point ... ยิ่งเจ๊งหนักเลยครับ
กลายเป็นว่า Deco X60 ทั้งสองตัวมันรวนๆ ไฟสีเขียวสลับไฟสีแดงเป็นพักๆ ต่อเนตได้สลับไม่ได้ ... แต่พอเอาสายแลนออกจากตัวนึง ก็กลับมาเล่นได้ปกติ

เลยสงสัยว่าการจะทำตัว mesh wifi 2 ตัว โดยแต่ละตัวต่อเข้ากับ router แบบ wired backhaul ต้อง set ยังไงหรอครับ

ปล. ถ้าลองเอา main deco ต่อเข้า router AIS และเอา deco อีกตัวต่อเข้า main จะได้สปีดเต็มทั้งสองตัวครับ เพียงแต่การ setup แบบนี้ที่บ้านจะไม่สะดวกเลยครับ ทำได้แค่เอาไว้เทสแค่นั้น ยังไงก็อยากต่อแต่ละตัวเข้า router ของ AIS อยู่ดีครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
จะอากาศ หรือ ต่อสาย ถ้าจะ mesh ก็ต้องต่อเอา deco main
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่