ถ้าเราเลี้ยงข้าวเพื่อน แล้วเพื่อนพาเพื่อนไปด้วย เราจำเป็นต้องเลี้ยงด้วยมั๊ยคะ

คือ เราให้เพื่อนพาไปธุระและก็ทำงานให้นิดหน่อย (ปกติไปธุระเราจะจ่ายทุกอย่างค่ะ ทั้งค่าน้ำมัน กาแฟ ขนม ข้าว หรืออะไรต่างๆ) แล้วบังเอิญเจอเพื่อนของเพื่อนคนนี้ (เราก็รู้จักกันผ่านๆ) เลยได้กินข้าวด้วยกัน เพื่อนสั่งหลายอย่าง(เพราะหิว) และคิดว่ากินกัน3คน เราแทบจะไม่ได้คุยธุระตัวเองต่อ เพราะเค้าคุยกันเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับเรา พอจ่ายค่าอาหารค่อนข้างจะเยอะหน่อย เพื่อนของเพื่อนเราก็นั่งเงียบๆไม่บอกว่าจะจ่ายอะไร เราก็เลยเลี้ยงไปเลยค่ะ เราก็คิดอยู่นะเรากินแค่นิดเดียวเอง เพราะเซงมากกกจนกินไม่ค่อยลง ปกติต้องเมาท์กันและกินเรื่อยๆ เก็บกดมาบ่นให้พี่ฟังที่บ้าน

ครั้งที่2 วันลอยกระทงที่ผ่านมา เราได้นัดเพื่อนคนนี้ให้พาไปทำธุระ เพื่อนเราได้พาเพื่อนเค้าไปด้วยอีกครั้ง แบบไม่บอกเราล่วงหน้า เราเซงมากๆเลยคะ เติมน้ำมัน1,000 ถึงเซเว่นก็ลงไปซื้อของกิน เลี้ยงกาแฟเค้กที่คาเฟ่อีก (เค้าไม่ซื้ออะไรเลยสักอย่าง) เค้าก็กินทุกอย่างที่เราซื้อ แบบไม่เขอะเขิลอะไร ทั้งๆที่ไม่ค่อยพูดกันด้วยซ้ำ พอกินข้าวเค้าก็สั่งคะ เราก็สั่งที่เราอยากกิน เพื่อนเราก็สั่งที่อยากกิน สรุปได้7เมนู กิน3คน พอเช็คบิลก็นั่งเงียบคะ ไม่ถามไม่จ่ายไม่ออกอะไรช่วยเลย เพื่อนเราก็เลยถามว่าหารมั๊ย เราก็ว่า #ไม่ต้อง!!! แบบห้วนๆคะ พร้อมหน้างอใส่เลย เพื่อนคงไม่ทันคิดว่าเรารู้สึกอะไร เรารู้สึกไม่ดีมากๆ กับการพบเจออะไรแบบนี้รู้สึกไม่แฟร์ มันจำเป็นด้วยหรอคะที่เราต้องเลี้ยงเพื่อนของเพื่อนด้วย หรือเราใจแคบไปรึป้าว ถ้าเป็นเพื่อนคนอื่นยังพอทนนะคะ แต่กับบางคนที่เราไม่ได้รู้จักมากไม่ได้สนิทเลย และก็แทบไม่คุยกับเรา คำว่าขอบใจนะยังไม่มีเลย เรารู้สึกไม่พอใจมากๆ  พอมาถึงบ้านเราก็บ่นๆๆให้พี่ฟังอีก เซงมากกกกกก

ปล. ขอโทษด้วยนะคะเราเป็นคนขี้บ่นจริงๆ หน้างอเก่งด้วย แง่ๆ 🥺🥺🥺
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่