ถ้าให้พนักงานอยู่กะทำงานกลางคืนคนเดียว ต้องเพิ่มค่าแรงหรือค่าแรงเท่าอยู่หลายคนเหมือนเดิมคะ

ไม่รู้เรื่องข้อกฎหมายค่ะ ตอนนี้โรงงานคนน้อย เป็นโรงงานทำกับเครื่องจักร หน้าที่คนทำก็ยกของ แพคของหน้าเครื่อง สามารถปล่อยเครื่องได้ประมาณครึ่งชั่วโมงแล้วค่อยมาเก็บงานมาแพค ถามว่าหนักไหมก็ไม่หนักค่ะ แต่ต้องให้เขาทำโอเพราะเครื่องมันต้องคอยเอางานออกทุกคนรึ่งชั่วโมง
แล้วประเด็นเจอพนักงานร้องเรียนว่าทำไมไม่จัดเข้ากะดึก2คน เขาบอกอยู่คนเดียวมันอันตราย (มันปลอดภัยนะคะ มีรั้วรอบขอบชิด แต่ออกแนววังเวงค่ะ ถ้าเป็นคนกลัวผีคืออยู่ไม่ได้เลย)
เราพยายามหาคนเพิ่มอยู่ และเคยจัดตารางให้มาเข้ากะ2คน แต่มักจะจับคู่กันไม่ได้ เพราะบางคนก็กลุ่มใหญ่อยากมาทั้งแก๊ง แต่งบประมาณบริษัทมันไม่พอ (เคยมีประเด็นแยกคู่แฟนให้ทำงานคนละกะ คราวนี้ไม่มาทั้งคู่เลย เลยทำให้ขาดคนจนถึงวันนี้)
.
ข้อความเยอะหน่อย รบกวนด้วยค่ะว่าควรทำยังไง

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่