จะสร้างบ้านใหม่ 1.5 ล้าน มีเงินเก็บ 2 ล้าน ควรปิดค่าผ่อนตึก อีก 7 แสนก่อน กู้ใหม่ไหม?

คือตอนนี้มีโครงการอยากสร้างบ้าน เพราะทุกวันนี้อยู่ตึกอาคารพาณิชย์ 3 ชั้น  สองชั้นเอาไว้ทำงาน
อยู่ชั้นบนสุดกินนอนชั้น 3 ไม่มีห้องครัว เหมือนอยู่หอพักเลยค่ะ  มีลูกชายอีก 2 คน รวม 4 คนซึ่งคับแคบ
เลยคิดว่าจะสร้างบ้าน ที่ดินไม่ได้ซื้อเพราะเป็นของแม่สามี ตอนนี้มีภาระค่าใช้จ่ายก้อนใหญ่ๆ   คือ 
ผ่อนรถ 14,000 ผ่อนตึก 11,000  บัตรเคดิตมีนิดหน่อย ไม่กี่พัน   เงินเก็บตอนนี้มี 2 ล้าน เป็นเงินหมุนในธุรกิจด้วย
ตอนนี้หนี้ตึกค้างอีก ประมาณ 700,000  บาท 

อยากสอบถามคือ 
1. เราควรเอาเงิน 2 ล้านนี้  ไปปิดยอดผ่อนตึกก่อนที่จะ ยื่นกู้สร้างบ้านดีไหม  
2. เอาเงินเก็บไปสร้างบ้าน  อยากได้บ้านสัก 1.2 ล้าน  ไม่เกินนี้  และผ่อนตึกต่อไป  
3. ยื่นกู้ใหม่ ไปเลย อยากได้สัก 1.2 ล้าน เพื่อสร้างบ้าน พร้อมกับผ่อน ตึกไปด้วย มีโอกาสผ่านไหมถ้ายังมีหนี้ผ่อนตึกอยู่ 

ในสถานการณ์โควิดนี้ เราควรทำยังไงดีคะ  เรามีเงินหมุนต่อเดือนในธุรกิจประมาณ 6-7 หมื่น  ต่อเดือน

** แก้ไขเงินหมุนในธุรกิจมีอีกบัญชีคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่