ใครมีวิธีซื้อ สายชาร์จ Apple แท้ยังไงกันบ้าง พกกัน 4-5 เส้นเลยไหม ทั้งแบบ Type c to c /Typc c to usb /lightning to C

ปัญหาพี่พบคือ 
เราต้องการสายชาร์จแท้ของ Apple และใช้เครื่อง iPhone และ Ipad ส่วนหัวที่ใช้จะมีหลาย Type ตั้งแต่
Type c to c
Typc c to usb
lightning to C 
lightning to usb
เพื่อนๆ ใช้แบบไหน ซื้อกันยังไงบ้างคะ
ใช้งานสำหรับชาร์จแบต + ถ่ายโอนข้อมูลในPC

คำถาม
1.ใช้สำหรับการชาร์จ + ถ่ายโอนข้อมูล เพื่อนๆ จะซื้อ+พกพา 4 เส้นนี้ เลยไหม ?
2.มีอุปกรณ์ หรือวิธีลดการ พกพาสายเยอะไหม ?
3.แล้วถ้าซื้อ เฉพาะหัวอแดปเตอร์ อันเล็กๆสีดำ ของจีนถูกๆ 
- แบบ type c to usb   - แบบ usb to c 
วิธีนี้จะทำให้เหลือสายชาร์จเพียง2เส้น กับหัวเปลี่ยนเล็ก อีก2 อัน
จะมีผลอะไร กับเครื่อง ipad/iphone กับแบตของเราไหม? เราใช้หัวชาร์จแท้ ของ apple ค่ะ
4. ใครพอมีอะไร ก็แนะนำมาได้ทุกวิธีเลยค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่