ด่าคือเรื่องปกติ

สวัสดีค่ะเราอยู่ม.4 บ้านเรามี4คนค่ะมีเราพ่อเเม่กับน้องสาวอีกคนน้องเราอายุ9ขวบค่ะ พ่อเเม่เราสนิทกับน้องเป็นพิเศษดูเฉยเมยเรามีเราไว้ใช้งานคือต้องบอกก่อนว่างานมันก็ไม่หนักอะไรเเต่เราเเทบจะทำงานบ้านเเทนเเม่ทุกอย่างยกเว้นล้างจานนซักผ้า เเต่เเม่เราไม่ได้ทำงานนะคะ คือพ่อเเม่ชอบด่าเราอยากอย่างพ่อเราเนี่ยเราตื่นหกโมงครึ่งเขาบอกว่าเราตื่นสาย พ่อเราเคยใช้ไม้กวาดตี เหยียบไหล่เรา พอบอกเเม่เเม่ก็บอกว่าให้คิดเป็นเรื่องปกติค่ะ เเต่เราคิดว่านี่มันไม่ใช่เรื่องปกติ ความจริงเราอยากหางานทำมากเเต่อายุไม่ถึงคือคิดว่าถ้าเราทำงานมากขึ้น เเต่น้องเนี่ยเหมือนเป็นคนที่รู้เรื่องทุกอย่างของเรา เรามีอะไรจะระบายให้น้องฟังตลอด น้องก็จะคอยปลอบใจเรา ส่วนเเม่เราก็บ่นจุกจิกทุกวัน เราคิดฆ่าตัวตายตลอด เเต่ว่าไม่กล้า บางทีก็เอามีดมาจิ้มๆตัวเอง เมื่อกี้ก็ลองไปผูกคอเเต่เราคงใจไม่ถึง คืออยากหาทางออกอยากสอบเข้ามหาลัย เเล้วไปอยู่หอ ไม่รู้ว่าจะทำยังไงเลย คือทะเลาะกับพ่อเเม่เกือบทุกวัน บ้านเราเหมือนมีชนชั้นคนที่หาเงินได้มากที่สุดก็จะมีอำนาจที่สุดเราเตือนอะไรไม่ได้เลยเขาจะคิดว่าเงินกูหามา(คือเตือนพวกเรื่องบุหรี่ เหล้า) 
เลยคิดว่าจะทำยังไงดีคะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
จะไปฆ่าตัวตายทำไมเล่า ทางออกมีตั้งเยอะแยะ ไหนๆ ก็ยังอยู่ด้วยกันที่บ้าน ลองเอาวิธีนี้ไปใช้ดูนะ

...วิธีการไม่ยากครับ ให้สังเกตุความรู้สึกตัวเอง อย่าไปสังเกตุคนอื่น เช่น

เวลาตาเห็นรูปนะ เวลาตาเห็นพ่อ  หรือเห็นอะไรก็แล้วแต่นะ
เมื่อตาเห็นรูปแบบนี้ มีความ สุข ก็รู้
เมื่อตาเห็นรูปแบบนี้ มีความ ทุกข์ ก็รู้
เมื่อตาเห็นรูปแบบนี้ มีความ เฉยๆ ก็รู้

ให้สังเกตุความรู้สึกเวลาตาเห็นรูปแบบนี้ หรือจะเห็นหน้าใครก็แล้วแต่แหละ อย่าไปสนใจเขา ให้สนใจว่า เมื่อเห็นรูปแบบนี้
มีความสุข มีความทุกข์ หรือมีความเฉยๆ สังเกตุความรู้สึก
แถวๆกลางอกนะ ความรู้สึกนี้มันจะเกิดขึ้นมาได้ทีละอัน มันจะไม่เกิดพร้อมกันหรอก และความรู้สึกนี้ จะเปลี่ยนไปเรื่อย ตามรูปที่เห็น

เวลาหูได้ยินเสียงนะ
เมื่อได้ยินเสียงแบบนี้ มีความ สุข ก็รู้
เมื่อได้ยินเสียงแบบนี้ มีความ ทุกข์ ก็รู้
เมื่อได้ยินเสียงแบบนี้ มีความ เฉยๆ ก็รู้

เวลาคิดเรื่องอะไรนะ
เวลามีความคิดขึ้นมา คิดแล้ว มีความ สุข ก็รู้
เวลามีความคิดขึ้นมา คิดแล้ว มีความ ทุกข์ ก็รู้
เวลามีความคิดขึ้นมา คิดแล้ว มีความ เฉยๆ ก็รู้

ให้สังเกตุ ความรู้สึก สุข ทุกข์ และเฉยๆ เมื่อ ตาเห็นรูป เมื่อหูได้ยินเสียง เมื่อจิตใจคิดนึกนะ
จิตใจจะได้อยู่กับตัวเอง ลองเอาวิธีนี้ไปฝึกดูนะ,
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่