คนที่ “โทนเสียง” ต่ำที่สุด และ สูงที่สุด เท่าที่ผมค้นหาได้ ใช้วิธีการวัด passaggio /// chest voice ที่ต่ำสุดและสูงสุด

กระทู้คำถาม
คนที่โทนเสียงต่ำที่สุด passaggio อยู่ที่ A2/D3 (dramatic basso profondo / low basso profondo)
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

คนที่โทนเสียงสูงที่สุด passaggio อยู่ที่…… น่าจะ F5/D#6 (sopranino (high) หรือผมควรจะให้เขาเป็น soprano acuto sfogato ดี เพราะฟังจากเสียงเหมือนจะขึ้นสูงได้ไม่ยาก แต่ก็ไม่แน่ใจอะนะ)

chest voice ที่ต่ำที่สุด D-4 จากผมเอง (D octave ติดลบ 4) นอกจากนี้ยังเป็นเสียงที่ต่ำที่สุดของผม สถิติใหม่อีกด้วย (เดิมเป็น fry C#-3 แต่คราวนี้เล่น chest เลยครับผม)

chest voice ที่สูงที่สุด D#5 เพลง เพียงรัก จากผู้หญิงท่านหนึ่งใน smule หรือไม่ก็ E5 เพลง ความเจ็บปวด จากคนเดียวกัน (แต่ไม่แน่ใจว่า chest หรือเปล่า เพราะผมฟังครั้งสุดท้ายเมื่อ 2 ปีที่แล้ว จำรายละเอียดไม่ค่อยได้)
ว่างๆเดี๋ยวอัดเสียงมาให้ แต่ผมจะไม่ให้เห็นชื่อหรือหน้าตาเขานะ แต่ถ้าอยากรู้ว่าเป็นใคร หลังไมค์มาได้ครับ ไม่ขอ public
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่