รีวิวการสอบTOEIC ครั้งแรกในชีวิต ได้คะแนน 710 ที่ตึกBB อโศก กรุงเทพ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ วันนี้จะมารีวิวการไปสอบโทอิค เหตุผลที่ไปสอบเพราะเราอยากวัดระดับภาษาอังกฤษของเราค่ะ 
ก่อนสอบ1สัปดาห์เราได้โทรไปจองว่าจะขอเข้าสอบค่ะ แล้วก็นัดวันสอบคือวันพุธที่ผ่านมา 24/11/2021 รอบเวลา13:30
สถานที่สอบคือตึก BB อโศก กรุงเทพ ตึกBBอยู่ติดกับตึก GMM Grammy เลย เราเดินทางโดยนั่งTaxi ไปค่ะ 
ศูนย์สอบมี2ที่คือ กรุงเทพ และ เชียงใหม่ ค่ะ 

การเตรียมตัวก่อนวันสอบจริง เราฝึกทำข้อสอบTOEICจากเว็ปทางออนไลน์อย่างเดียวเลย 
พอถึงวันสอบเราเดินทางไปถึงตึกBB ก่อนเวลาสอบ1ชั่วโมงครึ่ง เลยไปนั่งกินไก่ที่ร้านTexas ค่ะ 
พอถึงเวลา12:30 Check In เปิดค่ะ เราก็ขึ้นไปชั้น19 ไปยืนต่อแถวเพื่อยืนบัตรประชาชน วัดอุณหภูมิร่างกาย ยื่นเอกสารการฉีดวัคซีนโควิดให้เจ้าหน้าที่ดู 
จากนั้นเราก็เดินตามแถวไปรับซองจ่าหน้าส่งไปรษณีย์ เราต้องเขียนชื่อและที่อยู่จ่าหน้าซองให้ชัดเจน จากนั้นไปถ่ายรูปและจ่ายค่าสอบค่ะ ราคา 1800 แต่ด้วยความที่เราจะให้ส่งผลสอบเป็นEMS เราก็เลยเตรียมเงินไป50 ค่ะ เราพกเงินสดไป รวมเป็นเงินจำนวน 1850บาท   แต่ก็สามารถจ่ายทางออนไลน์ได้เช่นกันค่ะ ทั้งบัตรเครดิต บัตรเดบิท หรือ สแกนจ่าย ค่ะ หลังจากนั้นก็ไปห้องเพื่อฝากกระเป๋าค่ะ นาฬิกาข้อมือ โทรศัพท์มือถือ ยาดม ลูกอม บลาๆ เก็บไว้ในกระเป๋าเลยนะคะห้ามเอาทุกอย่างเข้าห้องสอบค่ะ ยกเว้นใบสอบและเสื้อกันหนาว ระหว่างที่รอเวลาสอบเราไปเข้าห้องน้ำค่ะ รอคิวนานเพราะมีห้องน้ำหญิงมีแค่2ห้องค่ะ แต่สามารถเดินไปใช้ห้องน้ำชั้นอื่นได้ค่ะ  พอเข้าห้องน้ำเสร็จเราก็เดินเข้าห้องสอบค่ะ โดยก่อนเข้าไปจะมีเจ้าหน้าที่สแกนตัวเรา เครื่องเป็นแบบที่สนามบินอ่ะค่ะ จากนั้นก็แจกริซแบน แล้วเจ้าหน้าที่ก็จะบอกว่าให้เราไปนั่งโต๊ะไหน

ถึงเวลาสอบ!! 
ก่อนทำข้อสอบผู้สอบจะต้องฝนชื่อ นามสกุล เลขบัตรปชช ขั้นตอนนี้ต้องทำแบบระวังมากๆ เพราะถ้าผิดจะยุ่งค่ะ
ข้อสอบ Partแรกคือ Listening 100ข้อ
พาร์ทนี้ต้องมีสติให้มากๆ ห้ามหลุดค่ะ เราตั้งใจมากฟังตั้งแต่ข้อแรกไปถึงข้อสุดท้ายเลยค่ะ  เราแนะนำว่าตอนที่ฟังถ้าคิดว่าข้อไหนถูกต้องก็ฝนลงไปเลยค่ะ 
ถ้าไม่มั่นใจฟังให้จบก่อนค่ะ ระหว่างนั้นอาจจะทำกากบาทเบาๆค่ะ เราจะได้จำได้ว่าจะฝนข้อไหน 

พาร์ท2 Reading 100ข้อ Readingช่วงแรกๆจะไล่ไปจากง่ายไปยาก  พาร์ทหลังๆเรามั่วเลยค่ะ 55555555 เพราะเวลามันใกล้หมด พาร์ทแรกพอได้อยู่ค่ะ 
ปากกา ดินสอ ยางลบ วางอยู่บนโต๊ะค่ะ ไม่ต้องพกไปเอง

พอสอบเสร็จเราก็เดินทางกลับบ้านไปลุ้นผลสอบ 
และวันนี้27/11/2021 ช่วงเย็นเราได้รับผลสอบค่ะ เปิดผลสอบด้วยอาการลุ้นเล็กน้อย5555 
ผลออกมาเป็นที่น่าพอใจค่ะ 710 

จบการรีวิว ขอบคุณค่ะ 
ขอให้ทุกคนที่จะไปสอบ ได้คะแนนตามที่หวังไว้นะคะ 
Goodluck to you all.
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่