รบกวนเรื่อง ระบบประตูน้ำมีการรั่ว ครับ

สวัสดีครับ  ตามระบบเป็นการรับน้ำจากมิเตอร์ประปาหน้าบ้านมาลงถังใต้ดินโดยหมุนเปิดวาล์ว#1 ส่วนวาล์ว#3 และ #4 ถ้าผมไล่ไม่ผิดมันเป็นวาล์วให้น้ำเข้าปั๊มและน้ำออกจากปั๊ม

ทุกตัวใช้งานปกติมีเพียงวาล์ว#2 ที่รั่วบริเวณข้อต่อของวาล์วกับท่อ ก็เลยรั่วดังที่แสดงเส้นสีแดงรูปสายน้ำไว้และก็ไหลลงพื้นดังที่ขีดเส้นบริเวณไว้ ช่วงนี้ก็ใช้วิธีไปเปิด-ปิดที่มิเตอร์หน้าบ้านเมื่อน้ำในถังน้อยและน้ำในถังเต็มไปพลางๆก่อนน่ะครับ เพราะพอน้ำในถังเต็ม ลูกลอยปิด มันก็จะดันน้ำพุ่งออกตรงบริเวณที่วงไว้น่ะครับ

แบบนี้ควรซ่อมทั้งระบบเลยมั้ยครับ เพราะถ้าซ่อมแค่จุดรั่วจุดเดียวเดี๋ยวจุดอื่นอาจจะรั่วต่อในอนาคตหรือไม่เพราะอายุการใช้งานก็ 15 ปีแล้ว ส่วนวิธีการซ่อมยุ่งยากมั้ยครับต้องใช้การตัดต่อท่อใหม่สถานเดียวเลยใช่มั้ยครับ ตัววาล์วควรเปลี่ยนมั้ย (งานนี้คิดว่าคงไม่ได้ซ่อมเอง คงจะจ้างช่างแต่อยากทราบข้อมูลไว้เพื่อคุยกับช่างครับ) ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่