ช่วยแต่งคำประพันธ์ วิชชุมมาลาฉันท์ ๘ ต่อหน่อยได้มั้ยคะะ

คือครูสั่งให้แต่งคำประพันธ์ วิชชุมมาลาฉันท์ ๘ แล้วเค้าแต่งไปได้1บทกับ2บาท เหลืออีก2บาทที่เค้านึกไม่ออก555 เลยอยากจะให้ ช่วยแต่งหน่อยค่ะ
               หกทับสองไฝ่เรียน
     หกทับสองนี้             ล้วนดีหนักหนา
  ตั้งใจศึกษา                 พากเพียรฝึกฝน
  อดทนบากบั่น             สร้างฝันฝึกตน
  เพื่อให้เป็นคน             ที่ดีต่อไป
     เพื่อนนั้นจุนเจือ        ช่วยเหลือยามยาก
  เมื่อเราลำบาก            เพื่อนช่วยแก้ไข

นี่คือฉันท์ที่หนูแต่งไว้ แต่ไม่รู้จะต่อยังไง ยังไงก็ช่วยคิดหน่อยได้มั้ยคะะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่