น้องหมาอายุ9ปี เป็นนิ่วในไตและเป็นไตเรื้อรัง หมอแนะนำตัดไตข้างที่เป็นออก

ตอนนี้หมาเราป่วยเป็นนิ่วในไตและไตเรื้อรัง(น้องเป็นพันธุ์ผสม ชิสสุ+ปอมค่ะ)ค่ะโทรปรึกษาหมอรพ.นึง หมอแนะนำให้ตัดไตออกข้างนึง 
แต่เราค่อนข้างกังวลกลัวน้องไม่ฟื้นเพราะอายุเริ่มเยอะแล้ว 

ปัจจุบันคอยประคองอาการป้อนอาหารป้อนยา ให้น้ำเกลือใต้ผิวหนัง 
อาการของน้องก็คงตัวอยู่ค่ะแต่ยังไงก็ซึมกว่าปกติ และมีอาการสั่นตามตัวตามอาการของโรคไต

เราเห็นแล้วสงสารค่ะถ้าตัดไตออกแล้วน้องดีข้ึนก็อยากจะพาน้องไปค่ะ
เลยอยากถามเพื่อนๆว่าเราควรตัดสินใจยังไงดีคะ ระหว่างคอยเติมน้ำเกลือกับตัดไตน้องออก

แล้วอยากสอบถามว่าเพื่อนๆที่น้องหมาเป็นโรคไตหมาอยู่ได้นานไหมคะเราจะได้ทำใจ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่