ย่าไม่โอเคกับการที่เราซื้อชุดนอนไม่ได้นอนมาใส่ค่ะ (เราอายุ 23 ปีแล้ว)

เราต้องขอเกริ่นก่อนว่าเราย้ายมาอยู่กับย่าตั้งแต่เรียนมหาวิทยาลัยจบค่ะ เนื่องจากพ่อกับแม่อยากให้เรามาอยู่เป็นเพื่อนย่า ย่าแก่แล้วกลัวว่าถ้าแกเป็นอะไรขึ้นมากลางดึกจะไม่มีใครเห็น ไม่มีใครดูเล แต่เอาจริงๆ ย่าเราแข็งแรงมากค่ะดูแลตัวเองได้ แต่เราก็ย้ายมาอยู่ด้วยเพราะใกล้ที่ทำงานแล้วก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรกับการย้ายออกมาอยู่กับย่า 2 คนซึ่งที่ผ่านมาเรากับย่าก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรกันคุยกันดีมาโดยตลอด แต่ว่าเราก็ไม่ค่อยได้ดูแลย่า หรือใช้เวลาอยู่กับย่ามากนัก เหมือนต่างคนต่างอยู่ แต่เวลาเราออกไปทำงานหรือไปไหนมาไหนเราก็จะคอยบอก แล้วก็ซื้อของติดไม้ติดมือกลับมาให้ย่าตลอด ย่าเองก็ไม่ได้ยุ่งเรื่องชีวิตส่วนตัวของเรามากมีถามไถ่บ้างเป็นปกติ แต่นิสัยอย่างนึงของย่าที่เราไม่ค่อยชอบคือเค้าชอบแกะพัสดุของเราเวลามีคนมาส่งของค่ะ แล้วก็บ่นๆว่าเพิ่งทำงานเก็บเงินไว้บ้าง เราก็โอเคฟังๆไว้ แล้วก็รับปากไป ไม่ได้คิดอะไรมาก แต่เรื่องพีคคือเราสั่งชุดนอนไม่ได้นอนมาค่ะ ซึ่งเราก็พอจะรู้แหละ ว่าถ้าส่งไว้กับย่า เขาต้องเปิดดูแน่ๆ เราเลยแจ้งขนส่งว่าให้วางไว้ตรงกระถางต้นไม้ข้างบ้าน เค้าก็วางไว้นะคะ แต่สุดท้ายย่าก็เห็นแล้วก็เปิดแกะออกมาอยู่ดี เพราะเรากลับมาบ้านเค้าก็ถามซักไซร้เราใหญ่เลยค่ะว่าทำไมซื้อชุดแบบนี้มาใส่ มันโป๊มากนะมีแฟนแล้วหรอ ทำไมกล้าใส่เป็นสาวเป็นแส้ อายุแค่นี้ยังไม่มีสามีกล้าใส่ชุดแบบนี้ได้ยังไง เรานี่สตั้นไปเลยค่ะ ก็ไม่รู้จะทำยังไงเลยโกหกไปว่า ชุดของเพื่อน เพื่อนฝากสั่งเค้าก็โอเค แต่ประเด็นคือจริงๆเราใส่เอง คอนซักผ้าตากผ้าย่าก็เห็นอยู่ดี เค้าก็ไม่พอใจจะเอาชุดเราไปทิ้งให้ได้ หลังจากนั้นย่าก็เริ่มจับผิดเวลาเราเลิกงานดึกๆ หรือ ออกไปไหนวันเสาร์-อาทิตย์ แต่จริงๆคือมันไม่มีอะไรเลยนะคะ เรายังไม่มีแฟน ชุดที่ซื้อเพราะความชอบล้วนๆ อยากใส่ถ่ายรูปเก็บไว้ดูคนเดียวหรือไม่ก็ใช้เป็นรูปโปรไฟล์แอปที่ไม่ค่อยมีคนเล่นบ้าง ซึ่งมันเป็นความชอบส่วนบุคคลของเราไม่ได้ทำอะไรเสียหาย ไม่ได้ถ่ายลง FB สาธารณะหรือทำอะไรไม่ดีเลย
ทุกคนคิดว่าเราควรแก้ไขปัญหานี้ยังไงดีคะ

*สรุปปัญหาหลักตอนนี้คือ 1. ย่าไม่ไว้เราเหมือนเดิมเวลาออกไปไหนมาไหนข้างนอก หรือกลับดึก
                                      2. ย่ารับไม่ได้กับการที่เราใส่ชุดแบบนั้น ทั้งๆที่มันคือชุดนอนที่ไม่ได้ออกไปพบปะผู้คน
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 15
งง ทำไมต้องมีหลัวถึงจะใส่ได้อะ ผญไม่ได้ชอบแต่งตัวแต่งหน้าเพื่อให้คนอื่นชอบเสมอไปนะคะ
เราแต่งเพื่อให้ตัวเองมีความสุข เราเข้าใจจขกท. ชุดพวกนี้จริงๆมันน่ารักนะ
ได้เห็นตัวเองใส่แล้วสวย ใส่แล้วก็มอง เออ ชั้นรูปร่างดีจัง ชั้นใส่แล้วสวยจังแค่นี้ก็พอแล้วปะ
บางครั้งอยู่บ้านเฉยๆคนเดียว เรายังแต่งหน้าเล่น ใส่ชุดว่ายน้ำเล่นเลย ไม่ใช่ผญทุกคนที่แต่งชุดวาบหวิวเพื่อผช.เด้อ
ความคิดเห็นที่ 5
ถ้ามันโป๊มาก ใส่ถ่ายรูป ลงเฟซ
เคยคิดไหมคะ ถ้าคนรู้จักมาเห็นจะเกิดผลกระทบอะไรบ้าง
เพื่อน เพื่อนร่วมงาน ญาติพี่น้อง พ่อแม่ ฯ
ถ้าเขามาเห็น แล้วบางคนเอาไปนินทา
คุณรับได้ใช่ไหม

ต่อให้เขาไม่ได้รู้ชื่อเฟซอันนั้นของคุณ
แต่มันจะขึ้นฟีดให้เขาเห็น ว่าคนนี้เป็นเพื่อนของเพื่อน หรือเพื่อนรู้จักมีปฏิสัมพันธ์ด้วย
เขารู้จักไหม จะแอดเป็นเพื่อนไหม
บางคนก็จะเปิดเข้าไปส่องว่ารู้จักหรือเปล่า
แล้วก็เข้าไปเห็นคุณใส่ชุดโป๊ๆ
คุณคิดไว้หรือยังว่าถึงตอนนั้น คุณจะรับมือไหวไหม

ชุดปกติทั่วไป โป๊บ้าง วับๆ แวมๆ ยังพอได้นะ เพราะก็ใส่กันปกติทั่วไป
แต่ไอ้ชุดนอนไม่ได้นอนนี่ มันเฉพาะกลุ่ม ถ้าใส่ถ่ายรูปลงเฟซ แล้วมีคนไปเห็น เลี่ยงคำครหายากนะคะ

บางอย่างมันป้องกันความเสี่ยงได้
ไม่ใช่พอเกิดเรื่องแล้วมาบอกว่า รู้เท่าไม่ถึงการณ์

แต่ถ้า จขกท ยังยืนยันว่าจะใส่และจะถ่ายรูปต่อไป
เราคงไม่ว่าอะไร พราะชีวิตคุณ
ความคิดเห็นที่ 11
สงสัยนิดนึง แล้วใส่ไปให้ใครดู คือถ้าวัตุถุประสงค์คือจะถ่ายลงแอพ แล้วแอพที่ว่าคือแอพประเภทไหน ทำรายได้ได้หรือเปล่า รายได้คุ้มไหมถ้ามันหลุดไป อย่าคิดว่าแอพคนเล่นน้อยแล้วจะไม่มีโอกาสที่คนรู้จักจะมาเจอได้ คุณย่าก็อาจจะเป็นห่วงในจุดนี้ อย่าว่าแต่คุณย่าเลย ผมยังเป็นห่วง ถ้ามีแฟนแล้วใส่ให้แฟนดูอันนี้จะไม่แปลกและไม่น่าห่วงอะไร แต่ใส่เพื่อถ่ายลงแอพ อันนี้ผมว่าใครก็ห่วง คือมันต้องเอาวัตถุประสงค์จริงๆมาคุยกันก่อน มันถึงจะไปต่อได้ แต่ก็เข้าใจนะ เหมือนคุณเอกก็ไม่อยากจะเปิดเผยวัตุประสงค์เท่าไหร่
ความคิดเห็นที่ 53
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ดูเหมือนทุกคนจะตีความผิด  มัวแต่โฟกัสแต่ "ชุดนอนไม่ได้นอน"
ทั้งที่ย่าก็พูดชัดเจนว่า "มีแฟนแล้วหรอ" .... นี่ต่างหากที่ย่าโฟกัส

คุณหนูจ๋า ... หนูเพิ่ง23 เพิ่งเรียนจบ
หนูจ๋า ... หนูอยู่กับย่า ย่าเป็นผู้ปกครองคนเดียว เค้าต้องทำหน้าที่แทนพ่อแม่หนู
ตอนนี้คุณย่าคือผู้ปกครอง  เด็กสาวเพิ่งเรียนจบ  แล้วซื้อชุดวาบหวิว (ไม่ใช่ชุดน่ารักๆ ในสายตาย่า)

ย่าตีความว่า  หนูกำลังมีแฟน, หนูกำลังมีเซ็กซ์, หนูกำลังสนใจเพศตรงข้าม, หนูเป็นสาวที่พร้อมโปรยเสน่ห์
นี่คือสิ่งที่ย่ากำลังกลัว,ระวัง,สอดส่อง และดูแลแทนพ่อแม่หนู
ถ้าหนูท้องก่อนแต่ง  ถ้าหนูโดนหลอก  ถ้าหนูโดนขืนใจ  ถ้าหนูมีแฟนเฮงซวย ถ้าหนูโดนแบล๊คเมล์ ถ้าหนูขายเป็นอาชีพ
คือความรับผิดชอบของย่า ที่คือผู้ปกครองรับผิดชอบคนเดียว

พ่อแม่มีสิทธิ์สอดส่อง  ตอนนี้ย่าดูแลหนูคนเดียวเป็นทั้งพ่อทั้งแม่
และย่าไม่ได้โฟกัสชุด  แต่ชุดนั้นทำให้ตีความว่า  "หนูกำลังมีพฤติกรรมทางเพศ"
ย่าไม่ได้รู้จักหรือสนใจว่า แอฟไหน ยังไง?  แต่หนูกำลังมีพฤติกรรมทางเพศแบบสาวๆ  และย่าต้องระวัง แทนพ่อแม่หนู

ให้ภาพเปรียบเทียบนะคะ ... เมื่อเราเจอ"ควัน"ในบ้าน  เราต้องรีบหา"ต้นเหตุ" หา ไฟ ก่อนที่จะ"ลุกลาม"  
ชุดนอนเป็นแค่ควัน .. ย่ากำลังหาไฟ ก่อนที่จะลุกลาม ... ถ้าพบว่าไฟ เป็นแค่ไฟในเตาหุงอาหาร  ไม่ใช่ไหม้บ้าน  ย่าก็จะคลายกังวล
(อย่ามัวเสียเวลาถกเถียง ชุดนอนคืออะไร ชั้นเป็นเจ้าของชีวิตชั้น .. คีย์เวิร์ดคือ "ย่าเห็นปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้น จึงกำลังตรวจสอบสาเหตุและป้องกัน   คุณจะทำให้ย่ามั่นใจได้ยังไง)

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
ความคิดเห็นที่ 18
ขอชี้ให้เห็นอีกมุมนึงแล้วกัน จุดที่คุณคิดว่าไม่มีอะไรหรอก

ตรงจุดซักตากนี่ตากที่ไหน นอกบ้านใช่ไหม ใครสามารถเห็นจุดนั้นได้บ้าง

คนเดินผ่านบ้านคุณ เห็นชุดนี้ตากอยู่ ถ้าเป็นพวกโรคจิตมาเฝ้าอยู่ว่าใครอยู่บ้านนี้ คุณคิดเขาจะรู้ไหมว่าใครใส่

เฝ้าไปเฝ้ามา อ้าว บ้านนี้อยู่กันสองคน ผู้หญิงคนนึง คนแก่อีกคน คุณคิดว่าปลอดภัยไหม

คุณออกไปทำงาน ย่าอยู่บ้านคนเดียว เกิดอะไรขึ้นคุณรับได้ไหม เดินเข้ามาในบ้านเจอโรคจิตอยู่ในบ้าน คุณรับได้ไหม

หรือถ่ายลงแอพ คุณว่าไม่คิดอะไร ใส่ขำๆ ถ่ายรูปลงแอพไม่มีใครรู้ แล้วถ้าเกิดมีคนรู้ขึ้นมาล่ะ? ขนาดเวปพันทิปเขายังเอา ip ไปหาบ้านได้เลยนะ ถ้าคุณเจอโรคจิตแบบแฮกเก่งๆ เจาะเก่งๆ จะคิดว่าปลอดภัยอยู่ไหม

แต่ก็นั่นแหล่ะ.. ชีวิตของคุณ เราก็แค่ชี้ให้เห็นความเสี่ยงที่คุณอาจจะไม่ได้คิดถึง ยังไงถ้าซักตากก็ตากในห้องตัวเองแล้วกัน ผ้าบางๆ น่าจะแห้งได้อยู่นะ

ส่วนเรื่องย่าคุณแกะพัสดุคุณ อันนี้เราว่าย่าคุณทำไม่ถูก ลองคุยกับไปรษณีย์ใกล้บ้านดูว่าไปรับที่ไปรษณีย์เอาต้องทำยังไงบ้าง แล้วคุณไปรับเอง น่าจะดีที่สุด
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่