ฉีควัคซีนแอสตร้าเข็มแรกเป็นเริมที่ปาก

สวัสดีค่ะ ขอเล่าตั้งแต่เริ่มฉีดเลยนะคะ เราเป็นภูมิแพ้ค่ะมีผื่นคันกินยาก็หาย เราเลือกฉีดวัคซีนแอสตร้า+ไฟเซอร์ เราฉีควัคซีนเข็มแรกมาได้4วันแล้ว ช่วง10ชม.แรกที่ฉีดก็ปกติ หลังจากนั้นเราเป็นไข้ตัวร้อนจี๋ ปวดหัวมากๆ ยิ่งเวลาลุก เดิน หรือทำอะไรเร็วๆก็จะยิ่งปวด วันที่2ก็เหมือนกันแต่อาจจะเป็นหนักขึ้นมาหน่อย ส่วนวันที่3ไข้ลดลง เหลือปวดหัวแล้วก็รู้สึกขมๆในปากมากๆ พอตกเย็นเราก็พึ่งสังเกตเห็นว่ามีตุ่มอะไรใสๆอยู่ริมฝีปากบน ถ้าเอาไฟส่องดูจะเป็นตุ่มเล็กๆรวมกันเหมือนไข่ปลา ไม่เจ็บ ไม่แสบไม่อะไรเลย รู้สึกแต่ตึงๆเพราะมันบวมขึ้น ตอนแรกเราก็ไม่อะไรเพราะเราเป็นภูมิแพ้อยู่แล้วบางทีก็ขึ้นตามตัวตามหน้านิดหน่อย รอบนี้ก็นึกว่ามันขึ้นอยู่ปากก็เลยคิดว่าเดี๋ยวก็หาย พอเช้าวันที่4มันไม่หายเราเลยไปหาหมอ หมอบอกเราว่าเราเป็นเริม ค่ะ เป็นเริม คือเรางงมาก ก่อนไปฉีด หรือทั้งชีวิตเราไม่เคยเป็นเลยอยู่ดีๆหลังฉีดไม่กี่วันเราเป็นเฉย เราไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะวัคซีนหรืออะไร แต่ตอนนี้เราเครียดมาก ไปอ่านมาในหลายๆที่มันบอกว่าเป็นโรคติดต่อ ขึ้นชื่อว่าโรคติดต่อเราก็รู้สึกแย่มากๆแล้ว ละยังรักษาไม่หายเชื้อจะอยู่กับเราไปตลอดชีวิตอีก นี่ยังเหลืออีก1เข็มเป็นไฟเซอร์หมอนัดจากฉีดเข็มแรกไป24วัน กังวลมากกลัวเป็นอะไรขึ้นมาแบบแปลกๆอีก มีเพื่อนๆคนไหนเป็นเหมือนเราบ้างมั้ยคะ แล้วเพื่อนๆคิดว่ามันเป็นเพราะวัคซีนหรือตัวเราเอง อ่อคนรอบข้างเราก็ไม่มีใครเป็นเลยค่ะ ขอบคุณที่อ่านจบนะคะ
แสดงความคิดเห็น