น้องหมาโกลเด้นเพศผู้อายุ3ขวบ ยังสามารถทำหมันได้ไหม มีความเสี่ยงอะไรไหมครับ

อยากพาน้องหมาโกลเด้นอายุ3ขวบไปทำหมัน แต่ไม่ทราบว่าจะมีความเสี่ยงอะไรไหมครับกับเรื่องอายุไหมครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
3 ขวบเอง  ทำหมันได้อยู่แล้วครับ   อย่าไปรอจนหมาแก่เลย  ไม่ทันแล้ว  หมาตัวเก่าผมอายุตอนนั้น 7 ขวบ  จู่ๆอัณฑะก็บวมข้างเดียว   สุดท้ายหมอเจาะเลือดแล้วผ่านก็นัดผ่าตัด+ทำหมันไปเลยทีเดียว    ถ้าผมทำหมันให้หมาผมตั้งแต่ต้นมันก็จะไม่ต้องมาเป็นโรคทางระบบอวัยวะสืบพันธุ์ตอนแก่แบบนี้ครับ  เพราะฉะนั้น  รีบพาหมาไปทำหมันด่วน

ปล. ก่อนวันผ่าตัด  อย่าลืมงดอาหารและน้ำ 12 ชม. ก่อนผ่านะครับ  สำคัญมาก  ถ้าคุณแอบให้มันกิน  เวลาหมอวางยาซึมหมาจะอ้วก  เวลาหมาโดนวางยาสลบหมาก็มีสิทธิสำลักอาหารจนอาจตายได้ถ้าเศษอาหารไปอุดหลอดลม   ต้องงดตามเวลา 12 ชม.หรือยิ่งนานกว่า 12 ชม.ก็ยิ่งดี   หมามันอดอาหารได้หลายวันอยู่แล้วไ่ต้องกังวลว่ามันจะหิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่