อยากถามผู้รู้ค่ะมีใครรู้จักต้นไม้แบบนี้บ้างไหมคะ

ก่อนอื่นต้องขออนุญาตเล่าท้าวความถึงแหล่งที่มาของต้นไม้ก่อนนะคะ  ต้นไม้ที่จะถามนี้ได้มาจากพ่อของแฟน พ่อของแฟนบอกว่าเป็นไม้มงคลเรียกว่าต้นทอง ใบของต้นทองในทางพระพุทธศาสนาได้มีการนำเอาไปใช้สำหรับการประพรมน้ำมนต์ การดูแลรักษาให้รดน้ำวันละ 1 ครั้ง รถตอนไหนก็ได้แต่ระหว่างรดน้ำก็ให้สวดอิติปิโส ส่วนตัวก็งงว่ารดน้ำต้นไม้ทำไมต้องสวดอิติปิโส แต่ก็ทำตามไม่ได้ขัดอะไร  ดูแลต้นไม้นี้มาได้ประมาณ 3 เดือนค่ะ ก็คอยสังเกตอยู่เรื่อยๆแต่อาจจะไม่ได้สังเกตุทุกวันแต่มีวันนี้ที่สังเกตเห็นว่าที่ใบของต้นไม้มีบางสิ่งเหมือนงอกออกมาค่ะ จับและพลิกไงก็ไม่หลุดยังคงห้อยต่องแต่งติดอยู่กับใบแบบนั้น ก้านของสิ่งที่งอกออกมานั้นเป็นสีดำเล็กๆ ส่วนเจ้าสิ่งที่งอกออกมานั้นมีลักษณะคล้ายขี้ผึ้งแบบขี้ผึ้งทำเทียนไขแต่เป็นสีเขียว ยาวประมาณเซ็นครึ่ง มีจุดสีทองยาวเป็นเส้นประดับอยู่และส่วนของตัวผลก็ยังมีจุดสีทองแต่งแต้มด้วยค่ะ อยากทราบว่าสิ่งนี้คืออะไรคะ มันงอกออกมาจากใบไม้จริงๆใช่ไหมคะ และที่เห็นเป็นแบบนี้เป็นเรื่องปกติไหม หรือเป็นเรื่องแปลก เอาไว้ที่บ้านแล้วจะให้คุณหรือให้โทษคะ

ขอโทษด้วยนะคะอัพโหลดรูปไม่ได้เพราะไม่ได้ยืนยันตัวตนขออนุญาตแนบเป็นลิงรูปแทนนะคะไม่แน่ใจว่าได้ไหม

ปล.ถ้าหากว่าแท็กผิดห้องขออภัยด้วยนะคะ

https://www.picz.in.th/image/img-20211125-104329.6TZVlS
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่