เรียนบัญชีมมส. ปี65 ดีไหมครับ

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมเรียนอยู่โรงเรียนในจังหวัดมหาสารคาม อยู่ชั้นม.6 เกรดเฉลี่ย3.5+ แล้วสนใจเรียนอยากเรียนบัญชี เลยคิดว่าจะเรียน มมส.เพราะใกล้บ้าน และชื่อเสียงก็ไม่ขี้เหร่ แต่ๆๆ ทำไมค่าเทอม คณะ​บัญชีของมมสค่าเทอมถึง18,000 ซึ่งผมคิดว่าแพงอ่ะ ในขณะที่ม.ที่มีชื่อเสียงมากกว่าอย่าง มข. มช. ม.เกษตร ก็มีแต่ไม่เกินหมื่น5กันทั้งนั้น ครอบครัวผมฐานะปานกลางค่อนไปทางยากจน พี่ผมที่เรียนจบแล้วอยากให้ไปเรียนราชภัฏ​เพราะค่าเทอมถูกกว่าเป็นเท่าตัวและเรียนไหนก็เหมือนกัน แถมสังคมมหาลัยมีแต่คนรวยกลัวจะไม่มีเพื่อน แม่ก็เออออตาม แต่ผมก็แย้งเหตุผลต่างๆไปว่าเรียนม.มันดีกว่ายังไง กู้กยศ.เรียนก็ได้ หาทุรของคณะ จนแม่ก็ยอมให้เรียน แต่จริงๆแล้วผมก็อยากเรียนมข.นะ แต่แม่ก็บอกกลัวเรื่องสังคมค่านิยมเหมือนเดิม ยิ่งม.ที่กล่าวมาข้างต้นที่อยู่นอกภาคอีสานยิ่งแล้วใหญ่​ มันทำให้ผมไม่มีทางเลือกเลย ถ้าจะเรียนม. ต้องมมส.เท่านั้น ที่ผมอยากถามคือในค่าเทอม18, 000 ที่จะจ่ายไปกับมมส. มันด้อยกว่า มช. มข. ม.เกตรมากมั้ย หรือดีกว่า เรียนที่นี่ดีแล้วใช่ไหมครับ รบกวนพี่ๆในนี้ ชี้แนะหน่อยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่