มนุษย์เป็ด เรียนแต่อยากดรอป/ลาออก เพื่อค้นหาตัวเอง

ทำไมถึงเป็นมนุษย์เป็ด ตอนประถมผมถนัดวาดรูปมาก ตอนมัธยมต้นผมไปเรียน english program จนคุยพูดอังกฤษได้พอประมาณและไปแลกเปลี่ยนต่างประเทศและได้เข้าชมรมวงโยธทาวิต และเล่น แซ็กโซโฟนจนได้ไปแข่งระดับประเทศ กีตาร์ มัธยมปลายผมเรียนสายวิทยาศาสตร์(สุขภาพ) ถนัดด้านการทำอาหารอีกด้วยครับ จะเห็นได้ว่าสิ่งที่ผมเรียนจะไม่ค่อยตรงสายกันเท่าไหร่ครับ ไม่สุดสักทาง และตอนนี้ผมกำลังเรียนสถาปัตย์
ตอนนี้เรียนถาปัตย์ครับตอนนี้อยู่ปี 3 ผมเป็นคนที่ไม่เคยทำให้ครอบครัวผิดหวังเรื่องการเรียน ไม่เคยขออะไร เรียนเกรดไม่เคยตก3.20 ครอบครัวดีใจแต่ผมไม่มีความสุขเลยกับการเรียนครับ เลยบอกที่บ้านไปว่าอยากดรอปไปค้นหาชีวิตของตัวเอง อยากลองหาเงินเอง อยากลองไปหาเป้าหมายของตัวเองครับ อยากลองไปเรียนทำอาหาร อยากแบ่งเบาภาระที่บ้าน อยากลองทำธุรกิจเป็นของตัวเอง เพราะตอนนี้ยิ่งเรียนยิ่งไม่รู้สึกอยากเรียน ยิ่งเรียนยิ่งพะอืดพะอม เหมือนกับยิ่งรู้จักยิ่งเกลียดครับ ตอนนี้สุขภาพจิตแย่มากครับไม่อยากลุกไปไหน ไม่อยากทำอะไรเลย บอกที่บ้านว่าอยากดรอปแต่ที่บ้านบอกเลือกเอง เมื่อก่อนที่บ้านบอกว่าอยากทำอะไรทำ อยากเรียนอะไรเรียน แต่ตอนนี้ผมขอค้นหาตัวเอง แต่ตอนนี้ที่บ้านกลับไม่สนับสนุนควรทำยังไงดีครับ เพราะคิดว่าถ้าดรอปออกมาและค้นหาตัวเองไม่เจอหรือไปไม่รอดก็จะกลับเรียนเอาใบปริญญาให้ครอบครัวเหมือนเดิมและก็ค้นหาตัวเองต่อไปครับ เพราะรู้สึกเสียเวลามากและเครียดมากครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่