เกาหลีเหนือ / ใต้ ใช้การแบ่งจังหวัดยังไง และ เมื่อไหร่ครับ ถึงจำง่ายมาก เยอะมากที่มีแบ่งแค่ เหนือ และ ใต้

ถ้าเทียบกับประเทศอื่น คือ แตกต่างกันไปเลย 

อย่างญี่ปุ่น การแบ่งจะคล้ายเรา 
มีจังหวัดหลายจังหวัดในภาคเดียว
มีหลากหลายชื่อ โอซากะ นาระ เคียวโตะ ฯลฯ 

แต่เกาหลีเหนือ และ ใต้ 
อย่างเกาหลีใต้ ชัดเจนมากที่สุด 
แทบทุกภาค 
มีจังหวัดแบ่ง เหนือ และ ใต้ แค่นั้น 
และ มีเขตปกครองพิเศษ หรือ เมืองพิเศษ
( 광역시 / ควังยอกชี ) 
เช่น ปูซาน แทกู etc. แบ่งกันแบบนี้เลย 

คยองซังบุกโด ( จังหวัดคยองซังใต้ ) 
คยองซังนัมโด ( จังหวัดคยองซังเหนือ )
จอลลาโด จอลบุก อะไรก็ว่าไป
ซึ่งค่อนข้างจำง่ายมาก 

ภาคกลางบ้านเรา ขนาดใกล้เคียงกับเกาหลีใต้
ยังมี 20 จังหวัด + 

เนื่องจากช่วงสงครามเกาหลีหรือเปล่าครับ
ถึงได้ตัดสินใจแบ่งจังหวัดแบบนี้ 
นอกจาก แบ่งเกาหลีเหนือ และ ใต้ นะ 

ขอบคุณมากนะครับ เพี้ยนปูเสื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่