อยากทราบประสบการณ์คนไม่เก่งคณิต ไม่เก่งด้านคำนวณ เเต่เรียนวิศวะหน่อยค่ะ

คือตอนนี้เราเพิ่งอยู่ปี1ค่ะ เพิ่งเปิดเทอม2มาได้ไม่นาน แล้วรู้สึกท้อมากๆ เทอม1ผ่านมาได้ส่วนใหญ่บารมีเพื่อน
รู้สึกไม่ไหวกับสิ่งที่ตัวเองเรียนอยู่ ไม่แฮปปี้เลยก็ว่าได้ค่ะ ทุกวันนี้สุขภาพจิตย่ำแย่มาก
จนเมื่อวันอังคารเรียนแล้วเครียดมากจนแพนิคทั้งวัน พอนั่งรถกลับบ้านนี่น้ำตาคลอเลยค่ะ
โดยส่วนตัวไม่ชอบคณิตหรืออะไรที่เกี่ยวกับคำนวณอยู่แล้ว ทุกวันนี้ก็พยายามเปิดใจกับมันอยู่ค่ะ
พยายามทำความเข้าใจ คอยให้เพื่อนช่วยติว แต่มันก็ไม่เข้าหัวจริงๆค่ะ เราอ่อนคณิตมาแต่ไหนแต่ไรแล้วด้วย
เริ่มคิดว่าจุดๆนี้ควรพอดีไหม คุยกับที่บ้านที่บ้านก็เข้าใจค่ะ ถ้าไม่ไหวก็พออะไรแบบนั้น ยกเว้นแต่พ่อ

เลยอยากทราบประสบการณ์ของคนไม่เก่งด้านนี้แต่เคยเรียน หรือกำลังเรียนอยู่ค่ะ เพื่อเสริมกำลังใจตัวเองด้วย
ไม่ก็อาจช่วยในการตัดสินใจว่าควรพอแค่นี้ หยุดทรมาณตัวเอง หรือ กัดฟันทนแล้วไปต่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่