เจอก้อนที่คอ ไปหาหมอ หมอบอกเป็นเส้นเลือดไม่มีอะไร เป็นต่อมน้ำเหลืองโตมั้ยครับ

คือผมเคยเป็นต่อมน้ำเหลืองอักเสบมาเเล้วเลยไม่กลัวมาก เเต่ครั้งนี้ผมก็เป็นเเต่ไม่ใช่ที่เดิม เป็นตรงคอด้านใน ก่อนหย้านี้ผมมีอาการเจ็บคอมากละไปซื้อยามาทาน พอผมหายเป็นปกติก้อนมันไม่เจ็บเเล้ว ละก็ยุบไปนิดนึง เเต่ยังมีก้อนอยู่
ผมเลยไปหาหมอที่โรงพยาบาลราม เเต่หมอกลับเเล้วบอกว่าก้อนที่โต มันไม่ใช้ต่อมน้ำเหลือง เเต่เป็นเส้นเลือด ผมเลยงงมากว่าเอ้าเป็นเส้นเลือดเเล้วมันเป็นได้ไง เพราะก่อนหน้านี้ผมเจ็บคอเลยคิดว่าเป็นต่อมน้ำเหลืองอักเสบ หมอตรวจคอ จมูก หมอบอกปกติ ใจนึงผมก็เชื่อหมอนะครับ เเต่อีกใจก็เหมือนใช่หรอวะ
เพราะก่อนจะที่ผมจะเจ็บคอมันไม่มีก้อนอะไรเลย เเต่พอผมเจ็บคอมันมีก้อนขึ้นมา
ผมเลยอยากถามว่าก้อนที่คอตรงบริเวณ คอด้านใน ตรงเเถวๆลูกกระเดือก มันเป็นเส้นเลือดจิงหรอ ผมเป็นมา2เดือนเเล้ว เเต่ก็ไม่ได้มีอาการอะไร ผมสังเกตอาการเเล้วก้อนก๋เท่าเดิมไม่ได้ใหญ่ขึ้น เเละไม่เจ็บเหมือนตอนเจ็บคอ  ผมควรไปหาหมออีกมั้ยครับ 
ผมกังวลมาก ผมอายุ18 กลัวเป็นมะเร็งมากๆ เพราะผมก็กินเหล้า สูบบุหรี่ ด้วย  เเละหมอก็บอกว่าอย่าไปจับมันบ่อยมันจะช่ำ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่