พบแมวจรป่วยหนักนำส่งแพทย์เพื่อรักษาแล้วแต่ดิฉันคนเดียวคงจะจ่ายค่าใช้รักษาน้องแมวตัวนี้ทั้งหมดไม่ไหวหากส่งหมอช้าคงตายค่ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ ดิฉัน สุกุลยา วิวัฒนพูลชัย มีเหตุ เมื่อคืนวันที่22 พ.ย.2564 เวลา 20.15น. พบแมวจรสีน้ำตาลเข้มเพศผู้อายุน่าจะประมาณ2ปีนอนหมดเรี่ยวแรงขยับตัวไม่ได้ที่บริเวณใกล้รั้วหน้าบ้านค่ะตอนแรกคิดว่าแมวถูกรถชนตายแล้วพอเข้าไปแตะๆดูน้องขยับตัวได้เล็กน้อยคล้ายไม่ค่อยจะมีแรง น้องแมวดูซูบผอมมากๆ เมื่อคืนไม่รู้จะทำอย่างไรสงสารน้องแมวก็สงสาร จึงนำเข้าปฐมพยาบาลเบื้องต้นก่อนเช็ดตัวทำความสะอาดให้เพราะน้องตัวเปียกค่ะ จับดูรอบๆตัวไม่มีบาดแผลใดๆ ลองวางน้ำและอาหารให้น้องไม่ลุกขึ้นมาทานเลยคะ จึงใช้สลิงค์ ดูดและป้อนเข้าปากน้อง ใช้อาหารลูกแมวเนื้อมูสแบบซองผสมน้ำอุ่นเล็กน้อยน่ะค่ะ น้องทานได้ประมาณ1 cc ก็ไม่ยอมทานแล้ว สักพักอาเจียร ค่ะ เนื่องจากน้องดูผอมมากๆเลยพยายมป้อนน้ำอุ่นผสมกูโคส ครั้งละ 0.5 cc บ่อยหน่อย แต่น้องแมวก็อาเจียร และนอนนิ่งไม่ขยับตัว น่าเพลียจะขยับตัวไม่ไหว เช้าวันนี้ อาการก็ดูไม่ดีขึ้นจึงตัดสินใจนำส่งคลีนิคสัตว์แพทย์ค่ะ คุณหมอดูอาการและคลำพบก้อนที่ท้องและแจ้งว่าน้องปัสสาวะเองไม่ได้ค่ะ น่าจะกระเพาะปัสสาวะอักเสบหรือมีนิ่ว มีอาการคล้สยไตวายเฉียบพลันด้วยค่ะ คุณหมอจึงเจาะเลือดเพื่อส่งตรวจที่แล็บ รอฟังผลตรวจภายใน 3วันค่ะ ตอนนี้รักษาตามอาการคุณหมอสวนสอดท่อไว้ที่ท่อปัสสาวะน้องเพื่อให้ของเหลวที่อั้นไว้ไม่รู้นานกี่วันแล้วได้ระบายออก และดิฉันนำกลับมาดูแลต่อที่บ้าน แต่ต้องนำน้องแมวไปพบคุณหมอเพื่อให้น้ำเกลือและยาฆ่าเชื้อต่างๆ ทุกวันคุณหมอท่านบอกว่า อย่างน้อย 10-14 วันติดต่อกันค่ะ รอผลตรวจเลือดและเพาะเชื้อจากแล็บ จึงจะให้ยาเฉพาะทางที่ตรงกับตัวโรคคะ แต่หากน้องฟื้นตัวเร็วและเริ่มปัสสาวะเองได้ ระยะเวลาการรักษาก็อาจจะ ใช้เพียง 7-10 วันค่ะ  ดูอาการน้องทั้งวันแล้ว ขณะนี้ น้องก็ยังไม่ยอมทานอาหารแต่ดื่มน้ำมากขึ้นค่ะ 
เหตุที่ต้องมาโพสกระทู้ขอความช่วยเหลือนี้ เนื่องจากช่วยนี้ดิฉันตกงานค่ะคงดูแลค่ารักษาทั้งหมดไม่ไหว เท่าที่ได้คุยกับสัตว์แพทย์วันนี้ ค่ายาต่างๆรายวันราวๆวันละ 400 บาท ส่วนค่าใช้จ่ายในวันแรก คือวันนี้ 2300 บาทค่ะ ยังไม่ได้จ่าย เดี๋ยวดิฉันจะลงรูป ใบเสร็จให้ตรวจสอบนะคะ ขอท่านๆที่พอจะช่วยได้ช่วยดิฉันต่อชีวิตน้องแมวตัวนี้ทีนะคะ คุณหมอบอกดิฉันว่าดูจากอาการของน้องแล้วรักษาให้หายและมีชีวิตต่อได้สบายค่ะ รายละเอียดเกี่ยวกับอาการน้องแมวตัวนี้ดิฉันขอเรียกน้องว่าฟูฟู นะคะ สามารถ ติดต่อสอบถามทางดิฉัน ที่ 0900147754 หรือ ติดต่อ ที่คลีนิคสัตว์แพทย์ โดยตรงได้  02 014-7727 วันนี้ที่แรกจะฝากน้องแมวฟูฟูตัวนี้ไว้ที่คลีนิคเพื่อให้ คุณหมอได้ติดตามอาการโดยตรง แต่ที่คลีนิคมี น้องแมวเป็นหวัด อยู่คุณหมอจึงให้นำกลับมาดูแลที่บ้านและนำส่งรักษาทุกวัน เวลา 11.30  คลีนิคชื่อเสนารักษาสัตว์ คุณหมอชื่อ คุณหมอ รังสรรค์ ค่ะ ตลีนิคเปิดทำการ 11.00 - 21.00 ค่ะ  ข้อความข้างต้นทั้งหมด ดิฉันบอกกล่าวโดยความสัตย์ จริงทุกประการ หากท่านใดต้องการจะมาพบน้องแมวหรือมาดูน้องระหว่างรักษา รายวันโทรนัดได้เลยคะ ดิฉันจะนำน้องไปคลีนิค ทุกวันเวลา 11.30 น. คลีนิคอยู ระหว่าง ปากซอย เสนาฯ 24-26 ค่ะ รูปภาพการรักษาดิฉันจะนำมาอัพให้ดูเป็นวันๆนะคะ ขอกราบขอบพระคุณล่วงหน้า ไว้ ณ.โอกาสนี้ ค่ารักษาต่อชีวิตน้อง ติดต่อจ่ายตรงกับทางคลีนิคเลยนะคะ พรุ่งนี้จะขอเบอร์มือถือคุณหมอมาค่ะ และเมื่อน้องแมวฟื้นตัวแล้ว ดิฉันจะหาบ้าน อบอุ่นพร้อมดูแล เป็นครอบครัวใหม่ให้น้องนะคะ คุณหมอก็จะช่วยหาให้เช่นกัน  หรือดิฉันอาจจะ รับน้องไว้ที่บ้านเอง ก็ได้คะ รับรองจะดูแลอย่าดี อาหารการกิน ไม่มีอดแน่นอนค่ะ ที่บ้านดิฉันก้เลี้ยงแมวไว้ 5 ตัวแล้วคะ อยู่ด้วยกันมา5-6 ปีแล้ว ดิฉันไม่เคยคิดจะทอดทิ้ง จนกว่าจะตายจากกันคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่