แมวไม่ใส่ปลอกคอ เอามาเลี้ยงเองได้มั้ย

กระทู้คำถาม
คือมีแมวตัวนึงมันชอบมาอยู่บ้านเราปลอกคอก็ไม่มีแต่อายุประมาณ1ปีได้ละมั้งคะ แล้วเราก็รักมันด้วยแต่เราไม่รู้ว่ามันมีเจ้าของมั้ย หรือแบบนี้สามารถเอามาเลี้ยงเองแล้วใส่ปลอกคอให้มันเองได้เลยมั้ย หรือต้องแจ้งแมวหายก่อนถ้าไม่มีใครรับค่อยเลี้ยงเอง ส่วนตัวพร้อมเลี้ยงมากค่ะ มันเชื่องคนด้วยแอบเป็นกังวลว่าถ้าเอามาเลี้ยงถ้าน้องมีเจ้าของเจ้าของน้องจะเป็นห่วงเอา เนื้อตัวน้องก็มอมแมม ปลอกคอก็ไม่มีวันนี้น้องเกินขากะเพลกอยู่เพราะโดนหมากัดมา อยากรู้ว่าแบบนี้เอามาเลี้ยงเองเลยได้มั้ยคะหรือต้องทำอะไรก่อน

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ถามคนแถวบ้านก่อนมั้ย ปกติถ้าแมวใครหาย น่าจะมีมาถามเพื่อนบ้าน หรือประกาศหาย
น้องอาจเป็นแมวจร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่