สอบถามหน่อยครับ ใครเก่งเครือข่ายรบกวนด้วยครับ คอมผมต่อสายแลนกับSwitchใช้ไม่ได้ แต่ต่อRouterกลับใช้ได้

ผมมีคอม1เครื่อง ที่ปกติแล้วต่อสายแลนกับRouterใช้ได้ปกติ ออกเนตได้อะไรได้ แต่มาปัจจุบันอุปกรณ์ต่างที่บ้านที่ต้องการเชื่อมเนตเยอะขึ้น ช่องLanที่Routerเริ่มไม่พอ จึงไปซื้อSwitch ของD-link 8ช่อง มาตัวนึง ก็เอาสายLanจากRouterมาเสียบSwitch แล้วก็เอาสายจากคอมเสียบlanจากSwitchตัวนี้ ทุกๆเครื่องใช้งานได้ปกติ แต่จะมีคอมอยู่หนึ่งเครื่องที่มันต่อกับสวิทแล้วมันไม่เชื่อมกัน ไฟที่Switchติดขึ้นมาแปปๆดับ แปปๆดับ ดูที่ช่องLanที่คอมก็ไม่มีไฟเขียวส้มกับขึ้น ตอนแรกคิดว่าเป็นที่สายไม่ดี เลยเอาสายอื่นมาลอง ก็เป็นเหมือนเดิม แต่พอเราไปเสียบตรงกับRouterปุป ใช้งานได้ทันที ไม่ว่าจะใช้สายเส้นไหนก็ปกติ ใครรู้ตอบหน่อยครับ มันเกิดจากอะไรครับ เพราะเครื่องอื่นๆก็ใช้ได้ปกติหมดเลยครับ 

ถ้าจะบอกว่าเป็นที่Mainboardผมก็สงสัยว่า ที่บ้านผมมีคอมรุ่นนี้2เครื่อง(Lan on board)แต่อีกเครื่องก็ต่อกับSwitchได้ปกติครับ งงมาก
แสดงความคิดเห็น