อีกไม่กี่เดือนจะสอบเข้ามหาลัยแล้ว ไม่รู้จะเรียนอะไรจริงๆดี สับสนไปหมด #dek65

สวัสดีค่ะทุกคน อันนี้เป็นกระทู้แรกของเราเลย ตามหัวข้อเลยนะคะ คือตั้งแต่ประถมเลยเราอยากเป็นครูมากกก แต่มีช่วงม.4เราคิดว่าจะเปลี่ยนมาเป็นพยาบาลแล้วแน่ๆ แบบตั้งใจมาก คุยกับเพื่อนจะไปเรียนด้วยกัน ไป open house ของพระบรมด้วย ซื้อหนังสือติวมาเยอะแบบมากๆๆๆ แต่ตอนนี้อยากเปลี่ยนมาเรียนครูอีกแล้วเพราะไปดูเกณฑ์แล้วแบบบางที่ก็กำหนดส่วนสูง150ขึ้นไป เราสูงแค่ 148 เองค่ะ ก็แบบท้อไปเลย แล้วก็กลัวตัวเองทำไม่ได้เรียนไม่ไหว ก็เลยจะลองดูครูอีกที
แต่พอมาอ่านพวกกระทู้เกียวกับครูคือมันล้นมากๆเลยค่ะ อัตราการบรรจุก็แบบน้อยมาก คนจบเยอะ แต่รับบรรจุน้อย แล้วแบบอัตราการแข่งขันสูงมากจนเครียดเลยค่ะ กลัวจบไปแล้วไม่มีงานทำค่ะ คือเอาตรงๆเราอยากทำอาชีพข้าราชการมากๆ เพราะอยากเป็นความหวังของพ่อแม่ ฐานะทางบ้านเราไม่ค่อยดีเท่าไหร่ค่ะ ก็แบบเหลือเราคนเดียวแล้วไม่อยากทำให้พ่อแม่ผิดหวัง ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ คือเราเครียดมากจริงๆ แบบสับสนไปหมดเลย แต่เราชอบภาษาอังกฤษกับภาษาไทยมากๆ ไม่เก่งคณิตสุดๆ แต่เรียนก็ได้เกรดเฉลี่ย3.00ขึ้นทุกเทอม ช่วยแนะนำทีนะคะฮือออ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่