บัตรทอง กับ ประกันสังคม อันไหนดีครับ

ผมอายุ 23 ปี ครับ พอดีผมเคยทำงานบริษัท แล้วลาออก แล้วตอนนี้ผมส่งต่อเป็น ม.39 ครับ สิทธิ์รักษาพยาบาลอยู่ รพ.เอกชน   

พอดีแม่ผมบอกว่า ประกันสังคม รพ.เอกชน ดูแลรักษาคนไข้ไม่ดีเท่า สิทธิ์บัตรทอง รพ.รัฐ

ผมอยากทราบว่า ควรจะส่ง ม.39 เข้า รพ. เอกชน ต่อดีไหมครับ หรือเลิกส่งแล้วกลับมาใช้สิทธิ์บัตรทอง รพ. รัฐ  ควรเลือกแบบไหนดีครับ

คือแม่ผมบอกว่าสิทธิ์ประกันสังคมไม่ดีเท่าสิทธิบัตรทอง และ รพ.เอกชน ไม่ดีเท่า รพ.รัฐ   ผมควรเชื่อแม่ดีไหมครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
ผมทำงานในธุรกิจยาและเวชภัณฑ์
ผมเลยต้องคอยเช็คว่าสินค้าผมแต่ละโรงพยาบาล สิทธิผู้ป่วยแบบใดเบิกใช้สินค้าผมได้บ้าง
ผมบอกเลยว่าประกันสังคมเป็นสิทธิการรักษาพยาบาลที่ห่วยสุด
บางโรงพยาบาล แรงงานต่างด้าวยังได้สิทธิดีกว่าประกันสังคมเสียอีก
ความคิดเห็นที่ 14
ตอบในฐานะแพทย์ ที่เคยทำงานมาทั้ง รพ.รัฐ รพ.เอกชน (ปกส.) และ เอกชน (เงินสด+ประกัน)

ถ้าเทียบเรื่องสิทธิ์การเบิกยา เบิกเวชภัณฑ์ต่างๆของคนไข้ บัตรทองได้สิทธิ์มากกว่า ประกันสังคมจะจำกัดจุกจิกแล้วแต่ละรพ.ด้วย...เบิกตัวนี้ไม่ได้ เบิกได้กี่เม็ด เอกซเรย์ได้กี่จุดต่อ visit ส่งแลปได้กี่ตัว ไม่เกินกี่บาท วุ่นวายมาก (แต่บางโรงพยาบาลก็ทำได้หมด ไม่จำกัด)

แต่ความต่างคือ การบริการ ต้องยอมรับว่า เอกชนก็คือเอกชน การบริการของแพทย์และพยาบาลจะดีกว่า รพ.รัฐ แน่นอน (แต่ไม่ดีเท่าแผนกเงินสด) น้อยครั้งมากๆที่จะเจอพยาบาลตะคอกคนไข้ เพราะบางที การถูกเขียนคอมเพลนบ่อยๆก็ทำให้ถูกออกจากงานได้

ปัจจุบันลาออกจากรพ.รัฐมาพักใหญ่แล้ว ส่วนหนึ่งที่รับไม่ได้เลยคือ การที่พยาบาลตะคอกใส่คนไข้ในห้องฉุกเฉิน บางทีขนาดเราเองเป็นหมอ กำลังนั่งเขียนคำสั่งการรักษา ก็ยังมีสะดุ้งเลย

ปล. ถ้าให้แนะนำ ก็คือส่งประกันสังคมต่อดีกว่าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่