ติดตั้งปั้มน้ำ ชั้น 2 ของบ้านได้หรือไม่ ?

ประเด็นหลักที่จะติดปั้มน้ำเพราะน้ำชั้น 2 ไหลอ่อนครับ แค่ต่อสายยางเอียงองศาขึ้นเข้าถังน้ำเล็กน้อยก็คือไหลไปไม่ถึงแล้ว

เนื่องจากบ้านเป็นทาวเฮ้าส์ 4 ชั้น ใช้น้ำแค่ชั้น 1 (ไหลปกติ)กับชั้น 2(ไหลอ่อน บางวันไหลดี บางวันไม่ไหลเลย) มีพื้นที่น้อยมากๆ จึงคิดไว้ 2 แบบดังนี้ 

1. ติดปั้มน้ำไว้ชั้น 2 ของบ้านหน้าห้องน้ำ โดยไม่มีถังเก็บน้ำเพราะไม่ได้ติดตั้งจาก ท่อประปาหลักหลังมิเตอร์ ได้หรือไม่ครับ จะผิดกฎหมายอะไรไม และจะมีปัญหาอะไรตามมาไม ชั้น 2 ผมมีถังรองน้ำไว้อยู่ 3 ถัง พอน้ำหมดก็จะเปิดน้ำรองให้เต็มถัง ก็คงจะเปิดปั้มน้ำแค่ช่วงเวลาจะรองน้ำตอนนี้ ถ้าน้ำไหลดีก็จะไม่เปิดเครื่องปั้มน้ำ ถ้าน้ำไหลอ่อนหรือไม่ไหล ก็ค่อยเปิดเครื่องปั้มน้ำครับ 

2. ติดตั้งปั้มน้ำหลังมิเตอร์ประปา ชั้น 1 ปัญหาคือถังเก็บน้ำที่ต้องซื้อมาติดตั้งนั้น พื้นที่ที่จะตั่งมันลาดเอียงไม่เสมอ เกรงว่าถังจะล้มหรือลูกลอยหรืออุปกรณ์ภายในถังมันจะทำงานไม่ปกติและอายุการใช้งานจะสั้นลงมีปัญหาวุ่นวายตามมา ซึ่งคงไม่ทำการปูพื้นใหม่แน่นอน ถังที่จะติดตั้งชั้น 1 คงแค่ 500 ลิตร ขนาดเล็กสุดก็พอ เพราะชั้น 1 คงเดินท่อแบบระบบ bypass จะใช้น้ำในถังเก็บน้ำแค่ส่งไปชั้น 2 เท่านั้น 

วอนผู้รู้แนะนำทีนะครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่