เลนส์ sigma 17 70 f 2.8 มีตัว C กับ ไม่มีตัว C ต่างกันอย่างไร

ตามหัวข้อครับ
เลนส์ sigma 17-70  มีตัว C กล่องขาว (f2.8-4)​ กับ ไม่มีตัว C กล่องดำ (f2.8-4.5) นอกจากค่า f แล้วสองตัวนี้ต่างกันอย่างไรครับ แล้วทั้งคู่มีระบบกันสั่นไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
พวก Sigma ยุคใหม่กว่ามันจะมีสัญลักษณ์แบบ C ( contemporary ), S ( sport ) , A ( art )
เรื่องนน.ใกล้ๆกัน ต่างกันนิดเดียวไม่น่ารู้สึกอะไรเท่าไหร่ครับ
ที่ต่างกัน นอกจาก maximum aperture
ลองดู spec เทียบกันได้เลยครับ
ผมลอง highlights จุดที่แตกต่างไว้ให้
ส่วนใหญ่ C ซึ่งใหม่กว่าก็จะดีกว่า
เช่นเบากว่านิด , อัตราขยายสูงกว่า ,  มี IS
ส่วนที่ไม่ได้ลงไว้ใน spec ก็เช่น
ชิ้นเลนส์พิเศษ
C มีชิ้นเลนส์พิเศษมากกว่า  1 SLD ,  2 FLD , 3 ASPH
ตัวเก่ามี 1 SLD , 2 ASPH

มีเรื่องมอเตอร์ที่ใช้ในการ focus อีกอันที่น่าสนใจ
ถ้าตัว C ใช้ HSM ทุก mount ( HSM จะโฟกัสเงียบกว่าแบบเก่า )
แต่ถ้าตัวเก่า เห็นว่า Sigma ทำ HSM version มาเฉพาะของ Nikon ( ไม่แน่ใจว่า Nikon จะมีทั้งตัวที่ใช้ HSM และที่ไม่ใช้ HSM หรือเปล่า )
แต่ mount เลนส์อื่นของตัวเก่าน่าจะไม่ใช่ HSM ( เห็น tag Canon น่าจะใช้ของ Canon หรือเปล่าครับ )

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่