สอบถามเรื่องวันลาตามกฎหมายแรงงานครับ

เข้าใจว่าพนักงานจะได้รับสิทธิลากิจไม่เกิน 3 วันต่อปี และลาป่วย 30 วันต่อปี โดยได้รับค่าจ้างปกติ (ได้รับสิทธิการลาทุกปี) 

อยากทราบว่า...คำว่า "ต่อปี" นี่นับจากอะไรครับ? 

เช่น พนักงานเริ่มทำงานวันแรกเดือนเมษายน ระยะเวลาผ่านโปรก็ประมาณกรกฎาคม (120 วันโดยประมาณนะครับ) พอผ่านโปรมาปุ๊ป ก็ใช้สิทธิลากิจจนครบ 3 วัน (สิทธิลากิจแบบได้ค่าจ้าง = 0 วัน ทั้งๆที่ยังไม่ครบปี)

แบบนี้วันลากิจของเขาจะถูกรีเซ็ทกลับมาให้กลายเป็น 3 วัน เมื่อไหร่ครับ?

1. เมื่อครบ 1 ปี โดยนับจากวันแรกที่เริ่มทำงาน (เมษายนของอีกปีนึง) หรือ

2. เมื่อครบ 1 ปี โดยนับจากวันผ่านโปร (กรกฎาคมของอีกปีนึง) หรือ

3. รีเซ็ททุกๆ 31 ธันวาคม ไม่ว่าจะเริ่มทำงาน/ผ่านโปรเมื่อไหร่ก็ตาม 

แอบงงว่ามันต้องนับแบบครบ 365 วัน (จากวันเริ่มงาน/ผ่านโปร) เลยหรือเปล่า จึงจะได้สิทธิลากิจ 3 วันอีก หรือว่าพอขึ้นปีใหม่ 1 มกราคม ก็ได้รับการรีเซ็ตสิทธิเต็มจำนวนเลย

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่