เห็นการเกิดดับของจิต

สวัสดีครับทุกท่าน พอดีผมมีข้อสงสัยครับ เกี่ยวกับการเห็นการเกิดดับของจิตต่างๆ อย่างเช่นบางเวลาที่อาจจะมีอารมณ์โกรธมากระทบกับเรา เราก็ไปจับอารมณ์โกรธนั้นแล้วทีนี้ผมก็เกิดความโกรธซ้อนความโกรธอีกที คือโกรธที่ตัวเองไปโกรธในเรื่องนั้นๆครับ มีวิธีที่จะทำให้เราเห็นความโกรธหรืออารมณ์ต่างๆที่มันเป็นอกุศลก่อนที่มันจะเกิดไหมครับ เพื่อที่จะทำให้มันดับไปก่อนที่มันจะเกิด ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าด้วยครับผม
แสดงความคิดเห็น