วิธีชาร์จแบตลําโพง marshall

อยากทราบวิธีชาร์จแบตลําโพง marshall รุ่น Kilburn II ที่ถูกวิธีเพื่อถนอมแบตค่ะ
อยากป้องกันการเกิดปัญหาอื่นๆเกี่ยวกับระบบไฟด้วย ถึงอาจจะไม่ได้เป็นกันง่ายๆ 5555+
เคยเห็นบางเคสที่เป็น เลยอยากทราบวิธีที่ถูกต้องเพื่อป้องกันค่ะ ไม่อยากต้องมาแกะซ้อมเพราะเราใช้ผิดวิธี

ตอนนี้ที่ใช้อยู่คือเปิดใช้ไปด้วยแล้วชาร์ทพร้อมกันไปด้วยอยู่ค่ะ ไม่รู้ผิดหรือป่าวแต่เคยได้ยินว่าปกติแล้ว อุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ต้องชาร์ทแบต เวลาชาร์ทไม่ควรเล่น แต่รุ่นนี้ เหมือนว่าต้องออนถึงจะขึ้นชาร์ท แต่มีบางครั้งที่ไม่ได้เปิดออน พอเสียบชาร์ทก็ขึ้นชาร์ทเป็นตอนแบตเหลือน้อย หรือว่าแค่เปิดพาวเวอร์ออนทิ้งไว้เฉยๆก็พอ แล้วอีกอย่างเราต้องเสียบปลั๊กชาร์ทก่อนเปิดเครื่องออน หรือเสียบตูดเครื่องก่อนไปเสียบชาร์ทที่ปลั๊กคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ สำหรับคำแนะนำที่ดี
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่