สงสัยครับ ทำไมคนตายที่กลายเป็นผี ถึงไม่ร่าเริงเหมือนตอนมีชีวิต

เกริ่นก่อนนะครับ ผมเป็นคนนึงที่มีความเชื่อ เรื่องโลกหลังความตาย ไม่ได้มาลบหลู่หรือมีจุดประสงค์ที่ไม่ดีแอบแฝง และส่วนตัวไม่เคยเจอวิญญาณ

แค่สงสัยครับ เพราะจากที่ฟังเรื่องเล่าผีๆต่างๆมามากมาย ไม่ว่าจะจริงบ้าง ไม่จริงบ้าง ปนๆกันไป จะมีหลายๆเรื่องเลยที่ประมาณว่า 

นาย A กับนาย B เป็นเพื่อนกัน ซึ่ง B มีนิสัยร่าเริง แต่พอนาย B ตายไปแล้ว กลับมาหานาย A ที่ยังไม่รู้ว่านาย B ตายไปแล้ว ทั้งคู่มีโอกาสพูดคุยกัน แต่นาย B ที่เป็นผีแล้วกลับเงียบและนิ่งมากขึ้น ถามคำตอบคำ โดยที่ไม่ร่าเริงเหมือนเก่า

ก็ประมาณนี้ครับ เลยสงสัยว่า ผีจะร่าเริง พูดคุยยิ้มแย้มปกติไม่ได้หรอครับ

หรือเป็นเพราะต้องใช้พลังงานเยอะหรือเปล่า ผมสงสัยครับ

ปล.เรื่องแบบนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคล ถกเถียงได้แต่ขอแค่ให้เกียรติซึ่งกันและกันด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่