ทำงานเอกชนหรือรัฐวิสาหกิจดีคะ

พึ่งเรียนจบค่ะ จบสายนิเทศ เอกโฆษณาค่ะ คือว่าตอนนี้ลังเลว่าจะทำงานสายไหนดีระหว่างสมัครเอเจนซี่โฆษณา กับทำรัฐวิสาหกิจค่ะ เพราะเห็นออมสิน สาขาใหญ่เปิดรับสมัครอยู่ และมีตำแหน่งที่เกี่ยวกับการตลาดอยู่พอดีเลยสนใจค่ะ
       ที่ลังเลว่าจะทำเอเจนซี่หรือรัฐวิสาหกิจดีเพราะรู้ว่างานเอเจนซี่มันหนักมากอะค่ะ+ส่วนตัวไม่ได้ชอบสายแอดขนาดนั้นแต่ก็พอทำได้ รวมถึงตอนเรียนเวลาทำโปรเจคก็เหนื่อยมาก ตอนฝึกงาน(ได้ฝึกที่เอเจนซี่)ก็งานหนักมากเหมือนกัน และพี่ๆในบ.ก็ทำงานกันหนักมาก ยิ่งช่วงโควิด wfh กัน ยิ่งเหมือนทำงานกันตลอดเวลาเลยค่ะ เห็นแล้วก็ยิ่งท้อ แต่ถ้าเลือกงานรัฐวิสาหกิจก็กลัวว่าจะเป็นการเข้า safe zone เร็วเกินไปรึเปล่า กลัวงานจะไม่ค่อยได้พัฒนาตัวเองด้วยค่ะ แล้วก็เรื่องเงินเดือน หรือการขึ้นเงินเดือนจะช้าไหม อะไรแบบนี้อะค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่