เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ทำไมผอ. หรือครู คศ. สูงๆ ไม่แบ่งเงินเดือนให้ครูอัตราจ้าง?

ผมสงสัยครับ
อย่างเช่นที่ รร. ผม (รร รัฐ ขนาดเล็ก) ครูอัตราจ้างได้ 5,000 ต่อเดือนซึ่งถือว่าน้อยมาก แล้วประเด็นคือพอมีเรื่องโควิดเงินเดือนก็จะลดลงไปอีก จนครูเค้าทนไม่ไหว ลาออกไปเลย

ในขณะเดียวกัน
ครูคศ.3 หรือ ผอ. ที่มีเงินเดือน + เงินประจำตำแหน่ง รวมแล้วเดือนนึงไม่ต่ำกว่า 50,000-60,000 เค้าไม่สละเงินบางส่วนของตนเองเพื่อให้ครูอัตราจ้างได้อยู่ต่อกันครับ
ให้ได้พอกินพอใช้ได้หน่อย

ผมไม่กล้าถามครูผู้ใหญ่เค้าเอง

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

(ผมทราบว่าปัญหานี้มันควรแก้ที่ต้นเหตุคือการให้รัฐลงมาช่วยมองเห็นตรงนี้ซักที เพราะครูอัตราจ้างแต่ละคนก็ทำงานหนัก แต่ได้ผลตอบแทนน้อยมาก แต่ว่ามันนานมากแล้วนะครับ ยังไม่มีการแก้ไขเลย เลยอาจจะเฉลี่ยๆเงินเดือนครูยศสูงกันมาคนละนิด แล้วเพิ่มให้ครูอัตราจ้างบ้างไรงี้ครับเพื่อแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ถ้าผมคิดตื้นไปก็ขอโทษด้วยครับบบ)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่