ทำไมผอ. หรือครู คศ. สูงๆ ไม่แบ่งเงินเดือนให้ครูอัตราจ้าง?

ผมสงสัยครับ
อย่างเช่นที่ รร. ผม (รร รัฐ ขนาดเล็ก) ครูอัตราจ้างได้ 5,000 ต่อเดือนซึ่งถือว่าน้อยมาก แล้วประเด็นคือพอมีเรื่องโควิดเงินเดือนก็จะลดลงไปอีก จนครูเค้าทนไม่ไหว ลาออกไปเลย

ในขณะเดียวกัน
ครูคศ.3 หรือ ผอ. ที่มีเงินเดือน + เงินประจำตำแหน่ง รวมแล้วเดือนนึงไม่ต่ำกว่า 50,000-60,000 เค้าไม่สละเงินบางส่วนของตนเองเพื่อให้ครูอัตราจ้างได้อยู่ต่อกันครับ
ให้ได้พอกินพอใช้ได้หน่อย

ผมไม่กล้าถามครูผู้ใหญ่เค้าเอง

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

(ผมทราบว่าปัญหานี้มันควรแก้ที่ต้นเหตุคือการให้รัฐลงมาช่วยมองเห็นตรงนี้ซักที เพราะครูอัตราจ้างแต่ละคนก็ทำงานหนัก แต่ได้ผลตอบแทนน้อยมาก แต่ว่ามันนานมากแล้วนะครับ ยังไม่มีการแก้ไขเลย เลยอาจจะเฉลี่ยๆเงินเดือนครูยศสูงกันมาคนละนิด แล้วเพิ่มให้ครูอัตราจ้างบ้างไรงี้ครับเพื่อแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ถ้าผมคิดตื้นไปก็ขอโทษด้วยครับบบ)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่