ผลตรวจ DNA ออกมาแล้ว สามีไม่ใช่พ่อของเด็ก ทำยังไงดี

เกริ่น ก่อนนะคะ เรากับสามี คบกันก่อน ที่สามีจะหย่า กับภรรยาเก่า เพราะสามีบอกว่าเลิกกับภรรยาเก่ามาสักพักแล้วแต่เราไม่ทราบว่ายังไม่หย่า พอภรรยาเก่ารู้ว่าสามีจะมาคบกับเราก็มาแสดงตัว ว่าตัวเองเป็นภรรยาถูกต้องตามกฎหมาย อันนี้ยอมรับเลยว่าเราผิดเลยค่ะ พอภรรยาเก่ารู้ว่าสามีไม่เอาเขาแน่ๆ เพราะว่าสามีเราจับได้หลายครั้งว่าภรรยาเก่ามีชู้ ภรรยาเก่าก็ไปมีแฟนใหม่ แล้วก็เลยมาหย่าให้สามีเรา บันทึกหลังหย่าคือ จ่ายค่าเลี้ยงบุตรเดือนละ5000บาท จนบรรลุนิติภาวะ
ต่อมาสามีไม่จ่าย ภรรยาเก่าเลยฟ้อง เลยไกล่เกลี่ยจ่ายเดือนละ3000บาท จนเด็กอายุ 5ขวบ พอ5ขวบต้องจ่าย5000บาท ตอนนั้นแฟนคิดว่าจะจ่ายไหว แต่ไม่เลยโควิด ภรรยาเก่าเลยมาขู่ว่าจะฟ้อง ว่าไม่จ่าย5000บาท เราก็เลยคิดว่า เราจ่ายมาประมาน3ปีกว่า เราคิดว่ามันมากพอแล้ว เพราะเรารู้อยู่แล้วว่าเด็กไม่ใช่ลูกของสามีเรา เด็กหน้าเหมือนคนที่สามีเราจับได้ว่สเป็นชู้ แบบชัดเจนมากๆ แต่ตอนนี้เราไปแอบตรวจDNAมา ผลออกมา เด็กไม่ใช่ลูกของสามี แต่ตรวจของเอกชนนะคะ ใช้ในกฎหมายไม่ได้ คิดไว้ว่าถ้าเราจะฟ้องเขาเราต้องชัวร์100%ก่อน อยากสอบถาม เราควรฟ้องภรรยาเก่า หรือไปคุยกับเขาดีๆว่าทุกอย่างต้องจบ ไม่ต้องจ่ายเงินให้เด็กอีก เด็กไม่มีสิทธิในกองมรดก ให้เปลี่ยนนามสกุล ทำข้อตกลงกัน แบบนี้จะจบไหมคะ หรือควรฟ้องดี เพราะใจก็สงสารเด็กนะคะ แต่ตอนนี้สงสารตัวเองมากกว่าค่ะ ไม่ขอโลกสวยนะคะ ไม่เจอกับตัวไม่เข้าใจจริงๆค่ะ ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่