รบกวนผู้รู้ **อยากสร้างเว็ปไซต์ แข่งกับ Facebook สัญชาติไทย..!

สวัสดีครับ ตามหัวข้อเลยครับ ขอเกริ่นก่อนว่าผมเป็นคนที่เริ่มเข้ามาสู่ในยุคของการสื่อสารที่รวดเร็วหลายสิบปีแล้วครับ ตอนนี้ผมอายุ 21 ปีกำลังจะ 22 ครับ แต่นี้ไม่ใช่ประเด็นหลักสำคัญอะไรมากนัก แต่ที่ผมตั้งกระทู้นี้เพราะผมจริงจังมากๆ และตั้งเป้าไว้ว่าจะต้องทำสำเร็จภายใน 1-2 ปี คือการสร้างเว็ปไซต์ ที่คล้ายกับเฟสบุ้ค แต่ไม่เหมือนสะทีเดียว เพราะตอนนี้มีอินสปายเรชั่นค่อนข้างมากและมีไฟ บอกเลยว่าตัวเราเองไม่ได้มีความรู้เรื่องของภาษาคอมพิวเตอร์ใดๆ แต่สามารถเรียนรู้ได้ ต่อแม้ให้ยากแค่ไหน ยืนยันครับว่าทำได้ เพราะตอนนี้ตั้งใจจริง ตัวเว็ปที่ถูกสร้างออกมานั้นจะมีคนใช้งานหรือไม่ ก็สุดแล้วแต่ ขอให้พยายามลองทำดูก่อนครับ
.
ครับ เราเป็นคนที่ไม่ได้มีประสบการณ์ด้สนคอมพิวเตอร์ชำนาญอะไรมากขนาดนั้น แต่อยากทราบถึงที่มา ของ Facebook ว่าเขาเองใช้โปรแกรม หรือการเขียนโค๊ดอะไรยังไง ตั้งแต่ต้น อยากทราบเท่านี้ครับว่าต้องใช้อะไรบ้างในการสร้างเว็ปไซต์ แบบ Dinamic Web ขึ้นมา 
.
ขอบคุณสำหรับขอมูลนะครับ แค่ต้องการข้อมูลว่า เค้าใช้อะไรทำบ้าง ต้องศึกษาอะไรบ้าง ส่วนที่เหลือ เราจะเดินหน้าต่อครับ 
เป้าหมาย SocialWeb ในอีก 1-2 ปี สัญชาติไทย
.
ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมติดตามกระทู้นี้ตลอดครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่