ย้ายฟิล์มแบบนี้ พอจะรอดไหมครับ ?

รบกวนสอบถามพี่ ๆ หน่อยนะครับ ซื้อกล้องมาใหม่ ก่อนหน้านี้ใช้กล้อง Kodak M35 มาก่อนครับ แล้วโหลดฟิล์มทิ้งไว้ กดไปสองสามรูปเอง เสียดาย เลยพยายามเอาออกมาใช้กับกล้องใหม่
.
โดยหาที่มืด (ไม่เห็นเเม้เเต่เเขนตัวเอง คลำ ๆ เอา) เเล้วกรอฟิล์มกลับออกมา โชคดีที่ยังเหลือหาง ออกมาเป็นสภาพนี้ คิดว่าจะรอดไหมครับ ตอนนี้เอามาโหลดใส่ใน Autoboy A โหลดได้ปกติครับ กดทิ้งในที่มืดไปอีก 11 รูป 😂 ไม่หวังจะได้ 4 รูปที่เคยกดไว้ เเต่อีก 20 รูปที่เหลือ คิดว่าพอจะใช้ต่อได้ไหมครับ ฟิล์ม Fuji Xtra 400 ครับ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
คงรอดครับ ถ้าความมืด เพียงพอ ...

สมัยก่อน ผมใช้กล้อง ชนิดที่ต้องหมุนกรอฟิล์ม เวลาถ่ายไปซักระยะ
(เพื่อเปลี่ยนชนิดฟิล์ม เช่นจากฟิล์มสี เป็นฟิล์มสไลด์)

ผมจะจดจำนวนที่ถ่ายไว้ แล้วกดปุ่มกรอ แล้วค่อยๆกรอกลับ เอาหูแนบกล้องไปด้วย ฟังเสียง พอได้ยินเสียง ฟิล์มตอนหลุดจากแกน
ให้หยุดทันที ถอดฟิล์มออก แล้วก็ใส่ฟล์มที่ต้องการใช้ ส่วนฟิล์มที่ถอดออก ให้จำจำนวนที่ถ่ายไว้

เวลาจะใช้ใหม่... ให้ขึ้นฟิล์ม ปิดฝากล้องตามปกติ แล้วปิดฝาเลนส์ ถ่ายไปจนครบจำนวนที่ถ่ายไปแล้ว
อาจจะต้องยอมให้เลยไปซักสองสามภาพ

ใช้ความชำนาญแบบนี้ ไม่ค่อยพลาด แต่ก็จำต้องเสีย ฟิล์ม(รอยต่อ) ไปเล็กน้อย ครับ

เข้ามาเพิ่ม ... แต่กล้องรุ่นหลังๆ กล้องจะกรอฟิล์ม ให้ทำแบบ จขกท. นั่นแหละ แต่ผมจะใช้ ถุงดำ (ถุงขยะนั่นแหละ)
สวมซักสามสี่ชั้น ให้แน่ใจว่าแสงไม่โดนฟิล์มแน่ๆ ตัดมุมถุงให้พอเอามือเข้าไปทำงานได้
เอากล้องฯ ที่ต้องการถอดฟิล์มออก ใส่ไว้ในถุงมัดไม่ให้แสงเข้า เอามือล้วงเข้าไปคลำ โดยให้ลูกมือ ช่วยมัดด้วยหนังยางให้
ก็ทำแบบนี้ บ่อยๆครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่