ทั้งๆที่ One Championship ตั้งอยู่ในสิงคโปร์แท้ๆ แต่แทบไม่มีนักสู้จากสิงคโปร์เลย มันเกิดจากอะไรครับ

One Championship เป็นหนึ่งในรายการต่อสู้ที่ใหญ่ที่สุดของเอเชียและของโลก มีสำนักงานใหญ่อยู่สิงคโปร์ มีเจ้าของเป็นคนไทยคือ คุณชาตรี ศิษย์ยอดธง มีนักสู้จากทั่วทุกมุมโลกมาประชันฝีมือกัน แต่น่าแปลกตรงที่ว่าแม้ว่าเวทีมวยรายการนี้จะตั้งอยู่ในสิงคโปร์แต่แทบไม่มีนักสู้จากสิงคโปร์เลย เท่าที่ผมรู้ก็มี Christian Lee และ Angela Lee ซึ่งทั้งคู่เป็นลูกครึ่งสิงคโปร์-อเมริกัน คนสิงคโปร์ไม่ชอบอะไรแบบนี้เหรอครับ หรือว่าเขาชอบแค่ดูนักสู้จากชาติอื่นแข่งขันกันมากกว่าจะเชียร์นักกีฬาที่เป็นตัวแทนชาติตัวเอง คือการที่เจ้าของเป็นคนไทยทำให้นักมวยไทยมีมากกว่าชาติอื่นเป็นพิเศษก็พอเข้าใจอยู่ครับ แต่เราจะไม่ให้โอกาสนักสู้จากท้องถิ่นอย่างสิงคโปร์ได้โชว์ความสามารถเลยเหรอครับ ส่วนตัวผมคิดว่าคุณชาตรีคงจะเลือกนักสู้ระดับท็อปเพื่อเรตติ้งที่ดีกว่าแต่นักสู้จากสิงคโปร์ที่ดีๆก็น่าจะมีเหมือนกันนี่ครับ ถ้ามีสตาร์จากสิงคโปร์ก็ยิ่งทำให้รายการดีขึ้นกว่านี้เพราะจะดึงคนสิงคโปร์มาดูเพิ่มได้อีกมากกว่าตอนนี้ ใครก็ได้ตอบหน่อยครับว่าที่ไม่มีนักสู้จากสิงคโปร์มันเพราะอะไรครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่