คณะนิเทศศาสตร์ ม.รังสิต

สวัสดีค่ะ เราเรียนอยู่ปวช.ปี2 สาขาบัญชี แล้วเราสนใจคณะนิเทศ สาขาการเขียนบทและการกำกับภาพยนตร์และโทรทัศน์ ของม.รังสิตค่ะ เราอยากทราบรายละเอียดของคณะนี้ค่ะ พอจะมีพี่ๆคนไหนเรียนอยู่มั้ยคะ 
1. การสมัครเรียนยากมั้ย ต้องเตรียมอะไรบ้าง
2. การเรียนเป็นยังไง ดีมั้ย
3. ค่าเทอมแต่ละเทอมเท่าไหร่
4. 1 ปี เรียนกี่เทอม
5. สภาพแวดล้อมเป็นยังไง
6. หลักสูตรแต่ละปี มีอะไรบ้าง (คราวๆ)
7. เราสามารถเลือกวิชาเรียนเองได้ปีไหน
8. แล้ววิชาเลือก มีอะไรบ้าง (คราวๆ)
9. ในมหาวิทยาลัยมีหอในหรือป่าว หรือถ้าไม่มีหอใน มีที่ไหนถูกและดีบ้าง
10. พื้นฐานด้านนี้น้อย จะตามคนอื่นทันมั้ย
11. กิจกรรมในคณะมีอะไรบ้าง (คราวๆ)
12. ข้อสุดท้าย เราต้องซื้ออุปกรณ์อะไรบ้างเพื่อใช้ในการเรียน เช่นแบบกล้อง หรือว่าอะไรบ้าง
ปล. ที่เราอยากเรียนนิเทศทั้งๆที่ตอนนี้เราเรียนบัญชีอยู่ก็เพราะว่า เราเรียนบัญชีให้แม่ค่ะ แต่ใจจริงเราอยากเรียนด้านนี้ ใครมีมหาวิทยาลัยแนะนำเกี่ยวกับด้านนี้ก็สามารถแนะนำได้นะคะ ขอบคุณค่ะ
ปล.2 สามารถแนะนำในด้านอื่นๆนอกเหนือจาก12ข้อที่เราเขียนไปได้นะคะ ที่เกี่ยวกับคณะนิเทศ ที่เราต้องการเรียนก็คือเกี่ยวกับการกำกับภาพยนตร์หรือรายการโทรทัศน์ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่