น้องหมาที่บ้านดูไม่ถูกกัน

ตามหัวข้อกระทู้เลยค่ะ เรามีน้องหมาอยู่หนึ่งตัว พันธุ์เฟรนช์บูลด็อก ตัวผู้ อายุ 1 ปีได้แล้วค่ะ แล้วทีนี้เลยซื้อน้องหมาพันธุ์เฟรนช์บูลด็อกอีกตัวนึงมา อายุประมาณ 1 เดือนกว่าเองค่ะ ตอนนี้อยู่ยังในกรง ตัวผู้ ทีนี้คือเรามีปัญหาที่ว่า น้องสองตัวดูจะไม่ค่อยถูกกัน คือตัวพี่ก็กลัวตัวน้องอ่ะค่ะ เพราะตัวน้องอยู่ในช่วงวัยที่ชอบกัด ชอบเลีย แถมฟันน้องยังแหลมมากๆ แล้วทีนี้ตัวน้องก็ชอบไปงับตัวพี่บ่อยๆ คือเรารู้นะคะว่าพันธุ์เฟรนช์บูลด็อกนั้นถ้าเลี้ยงตัวผู้สองตัว ทั้งสองจะไม่ค่อยถูกกัน แต่พอดีว่าทั้งตัวเราและครอบครัวไม่อยากให้เลี้ยงตัวเมีย เพราะกลัวจะแอบไปผสมพันธุ์กัน เลยตัดสินใจรับเลี้ยงตัวผู้ ตัวน้องก็ยังดูซนมากอีกด้วย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะตัวเราเอามาเลี้ยงไว้ที่บ้านเร็วไป หรือเป็นเพราะน้องยังอยู่ในช่วงชอบกัดแทะ หรือเป็นเพราะทั้งสองตัวเป็นตัวผู้เหมือนๆกัน เรากลัวว่าโตไปน้องจะมีปัญหากันค่ะ เลยอยากถามว่า ทำยังไงที่จะให้น้องสองตัวจะไม่กัดกันคะTT

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่