ตื่นจากนอนแบบกระทันหันหลายๆวันติดต่อกัน จะเป็นอะไรมั้ย แล้วควรไปพบหมอมั้ยคะ

สวัสดีค่ะ คือเราเริ่มสังเกตอาการของตัวเองมาสักพักนึงได้แล้ว
เรื่องคือ ทุกๆวันเราก็นอนตามเวลาของเราปกติคือ3-5ทุ่ม เราก็จะนอนแล้ว แต่ทุกๆวันก็จะโดนปลุกแบบกะทันหันทุกวันเวลาตี3-4 แล้วเราก็ต้องลุกเลย ไม่ได้มีเวลาให้นั่งพัก เพราะเรากลัวคนที่ปลุกจะรอ กลัวโดนว่า กลัวไม่ได้ดั่งใจเขา (อันนี้มันคือความผิดเราเองที่ไม่รักตัวเอง) เป็นแบบนี้มา4-5เดือนได้แล้วค่ะ จนมาพักหลังทุกครั้งที่โดนปลุก ลืมตามา โลกมันหมุน เห็นภาพแยกเป็น2ภาพ มึนงง ต้องนั่งสักพัก ถึงจะดี แต่ก็ยังมึนๆ ลืมตาไม่เต็มที่ และบางครั้ง เวลานอนๆอยู่พอโดนปลุก เหมือนอาการมันยังค้างอยู่ในฝัน ทำให้เหมือนอาการละเมอคือ พอมีคนปลุกปุ้ป เราจะทำต่อจากสิ่งที่กำลังฝันอยู่ เช่น เราฝันว่า แม่ใช้เราไปซื้อของ พอโดนปลุก เรารีบดีดตัวขว้ากุญแจรถแล้วกำลังจะเดินไปข้างล่าง แต่คนที่ปลุกก็ห้ามเอาไว้ และถามว่าจะไปไหน หรือบางคนั้งนอนพูดละเมออยู่ตลอด เป็นแบบนี้มาสักพักใหญ่แล้ว เราควรจะพบแพทย์ดีมั้ย หรือควรจะทำย้งไงต่อดีคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่