จบม.6​ แล้วดรอปยังไม่ต่อมหา​วิทยาลัย​

สวัสดีค่ะคือว่าตอนนี้เทอมสุดท้ายแล้วที่เราจะจบม.6​ เรามีเกรดที่โอเคมากแล้วค่ะคือรวมเกรด4-5เทอมแล้วว่าจะไปเข้ามหาลัยรอบแรกเลยคือรอบที่ยื่นportfolio แต่เนื่องด้วยทางบ้านตอนนี้ฐานะทางการเงินแย่มากๆเพราะบ้านเราทำงานแบบที่ได้เงินไม่แน่นอนอ่ะค่ะบางทีก็มากบางทีก็น้อยอีกทั้งสถานการณ์​ตอนนี้ที่แทบไม่มีงานเลย.​ เลยไม่อยากให้เราเข้ามหาลัยในช่วงนี้อ่ะค่ะคือให้ดรอปก่อนซักปีถึงสองปีแล้วค่อยมาเรียนเราเลยคิดว่ามันจะเสียโอกาสดีๆไปไหมถ้าเราดรอปยังไม่เข้ามหาลัยเราก็คงต้องสอบเข้าเอาถ้าจะต่อในอีกปีหรือสองปีข้างหน้าเราเลยคิดว่าถ้างั้นเราใช้ช่วงดรอปนี้ตั้งใจติวและอ่านหนังสือแล้วสอบขอทุนแบบเต็มจำนวนไปต่อต่างประเทศแบบนี้..คิดว่าพอจะเป็นไปได้ไหมคะ
ปล.ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะคะ​ ติชมได้เลยค่ะทางเราอย่างได้คำแนะนำและความคิดเห็นของหลายๆคนมากๆ​ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ🙏💖
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่