แมวอาบน้ำแห้งแล้วจำกลิ่นอะไรไม่ได้เลย +ขู่

คือพรุ่งนี้แมวเราต้องไปฉีดวัคซีนค่ะ แล้วหมอแนะนำให้อาบน้ำไปก่อนเพราะถ้าฉีดวัคซีนแล้วจะให้งดอาบน้ำ7วัน แล้วช่วงนี้มันคือหน้าหนาวค่ะเราเลยกลัวน้องหนาว/ไม่สบาย เราเลยซื้อที่อาบน้ำแห้งมาค่ะ (cocokat dry shampoo powder) เป็นแบบแป้งค่ะ กลิ่นมันหอมมากค่ะ เราก็เลยทาไปบนตัวน้องซึ่งเราว่าเราผิดเองที่ทามากเกินไปแล้วพอน้องดิ้นก็ไปโดนหน้าน้องค่ะ เราไม่รู้ว่ามันผิดมั้ยแต่คือตอนนี้เราล่กมาก เพราะตอนนั้นที่เราไปหยิบทิชชู่น้องแอบเลียขนตัวเอง เราก็ไม่รู้ว่ามันจะเป็นอะไรมั้ย น้องได้เลียไป2ทีค่ะที่ท้อง ผ่านไป2นาทีเราก็เอาทิชชู่ชุบน้ำมาเช็ดตัวให้น้องค่ะ น้องเลยตัวเปียกนิดๆเราเลยจะเอาไดร์มาเป่าให้น้อง พอเปิดไดร์เท่านั้นแหละ วิ่งกระเจิงทั่วบ้านค่ะ น้องกลัวมากๆ เราเลยปิดแล้วเอาไปเก็บ พอไปจับน้องน้องก็ไม่ยอมให้จับ ขู่ ขนฟู เราเลยไปเปลี่ยนเสื้อผ้า ล้างตัวเรียบร้อย พอมาจับก็จับน้องได้ แต่น้องนั่งอึ้งอยู่นานมาก เหมือนจำกลิ่นตัวเองไม่ได้ จำกลิ่นบ้านไม่ได้ แต่พอเอาของเล่นไปเล่นด้วยก็ยังเล่นได้ แต่จำกลิ่นอะไรไม่ได้เลยแม้แต่เรา เราพยายามเรียกน้องบ่อยๆให้น้องจำเสียงเราได้ แต่น้องก็ให้แค่ให้จับ บางทีที่น้องกลัวน้องก็ดิ้นขนฟูแล้วก็ออกเล็บรีบวิ่งหนี ตอนนี้น้องอยู่ในห้องเพราะน้องรู้สึกว่าในห้องปลอดภัย แต่น้องนอนไม่ที่เดิมอ่ะค่ะ เหมือนพยายามหนี พอเราไปจับน้องตอนน้องนอนอยู่น้องก็เปลี่ยนที่นอนใหม่เลยค่ะ จากที่ติดเรามากตอนนี้พยายามออกห่างเรา นอนให้ไกลๆเรา ไม่อยากให้จับ ไม่อะไรทั้งนั้น นอนก็เหมือนหลับไม่สนิท แค่นอนเฉยๆ เหมือนใจเต้นเร็ว ตื่นตัวตลอดเวลา ได้แค่เดินไปกินน้ำแล้วก็กลับไปหาที่นอน ปกติน้องจะเป็นแมวขี้โวยวายที่ติดคนมาก ไปไหนเดินตาม ชอบนอนใกล้คน และนอนแต่ที่เดิมๆค่ะ ตอนนี้คือเรากลัวน้องจะเป็นอะไรมาก เพราะจนกว่าจะทำให้น้องสนิทกับเราขนาดนี้ก็7วันแล้ว แต่มาพังเพราะเราทำแบบนี้ เราโทษตัวเองสุดๆค่ะตอนนี้ แล้วพรุ่งนี้น้องจะไปหาหมอ เราก็ไม่รู้ว่าคุณหมอจะช่วยอะไรได้ไหม เลยมาขอคำแนะนำหรือประสบการณ์จากชาวพันทิปหน่อยค่ะ ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าค่ะ🙏🏻
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่