พวก hack บัตรเครดิตรุ่นใหม่ นี่ไม่ต้องการเลข CVV แล้วเหรอครับ

คือเมื่อวันที่ 5 พฤศจิกายน ที่ผ่านมา ไปเติมน้ำมันที่ปั๊ม บางจาก แห่งนึง จำนวน 1000 บาท การตัดยอดก็เป็นไปตามปกติ ในการใช้เครื่อง EDC ใช้บัตรรูดน้ำมันตอน 15.20
แต่หลังจาก อีก 30 นาที ก็คือ 15.50 ก็มี sms ส่งเข้ามาในมือถือ ว่ามีการรูดบัตร จ่าย facebook จำนวน 4 พันกว่า แปลว่ามีคนเอาไปรูด (แต่ไม่สำเร็จ ธนาคารไม่อนุมัติ)
แล้วอีกพักใหญ่ๆ ตอน 18.30 มีการใช้บัตรเข้ามาจาก facebook อีกที 4 พันกว่า อีก 1 ครั้ง (แต่ก็ไม่สำเร็จ ธนาคารไม่อนุมัติ)
ไม่เคยผูกบัตรและใช้งานกับ facebook เลยครับ
คือเลข CVV ของผม ไม่ได้เพียงแต่ทำการขูดออกเท่านั้นนะครับยังมีการเอา ลิควิดมาขีดทับอีก ซึ่งเป็นไปได้ยากมาก ที่ พนง จะถ่ายรูปหน้าบัตรหลังบัตรแล้วเอาไปรูด

บัตรนี้ใช้มาตั้งแต่ปี 2018 ไม่เคยโดนแบบนี้เลย (ถ้าเอาบัตรไปซื้ออะไรจะไม่ทิ้งบัตรไว้ในระบบออนไลน์ต่างๆ ใช้เสร็จซื้อเสร็จก็ลบทิ้งเลย)
กำลังคิดอยู่ว่าจะแจ้งเจ้าของปั๊มน้ำมันไหม 
ให้เขาไปตรวจสอบว่าสายถูกพ่วงหรือโดนดักหรือมีการทำอะไรสักอย่างกับ เครื่อง EDC ของปั๊มหรือเปล่า
แต่ที่แน่ๆ ปั๊มนั้นไม่กล้าเข้าแล้วครับ 
ที่ผมถือคือบัตรอิออนนะครับ
(อิออนเขาทำระบบไว้ดีมาก มีเจ้าหน้าที่คอยกันคอยตรวจสอบ ตลอดเวลา)
เช่นถ้าผมไปรูดซื้อสินค้าที่ ebay หรือจ่ายค่าโดเมนที่ godaddy 
หรือ ใช้จ่ายด้วย Paypal เจ้าหน้าที่ก็จะโทรมาถามหลังจากใช้เลยทันทีว่าผมได้จ่าย ไหม 
**** (ต้องขอบคุณอิออนมากๆ ครับที่มีบริการแบบนี้ไว้ให้ใช้ ช่วยป้องกันให้เราได้ดีมากๆ ประทับใจครับ)
บัตรอื่นไม่มีโทรมาสอบถามเลยว่าได้ใช้ไหม
ที่รู้ตัวเพราะว่า เมื่อคืนกดซื้อของ 11.11 ในทั้ง lazada และ shopee แต่ระบบไม่สำเร็จ ผมก็เลยทิ้งไว้รอชำระใหม่ตอนเช้า
พอตอนเช้า ตอน 6 โมงเช้าผมก็มากดจ่ายเงินอีกรอบ ทำไม่สำเร็จ อีก (สงสัยเจ้าหน้าที่เขา block ไว้ตั้งแต่วันก่อน)
สักพัก 6 โมงกว่า เจ้าหน้าที่ก็โทรมาสอบถามว่าเมื่อกี้มีการ กดซื้อของ บน shopee ไหม + เล่ารายละเอียด ถึงมีการตัดเงินเมื่อวันที่ 5 พย (แต่เขาไม่อนุมัติ)
ผมจึง งง เลยจะโทษปั๊มน้ำมัน ก็ไม่กล้าฟันธง เพราะว่าเราก็ยังใช้จ่าย ค่าบริการอื่นๆ ออนไลน์ เช่น ค่าบริการทรู หรือ เว็บอื่นๆอยู่ แต่ก็ไม่ได้เก็บหมายเลขไว้ในระบบ ก็เพราะว่า ผมไม่แน่ใจนี่แหละครับ
ถึงมาโพสต์ถามว่ามีเทคโนโลยีใหม่แล้วเหรอครับ (เรื่อง Clone บัตร ก็ไม่น่าจะไปโผล่ที่ Facebook หรือ Facebook เขามี เครื่อง EDC ให้ร้านทั่วไปรูดแล้ว) แล้วเรื่องดันเกิดวันเดียวกัน กับไปที่เติมน้ำมันในปั๊ม (แล้วก็มีมาแค่วันนั้น วันอื่นก็ไม่มีการรูดเข้ามา)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่