ช่วยหาหน่อยนะคะ

กระทู้คำถาม
สดับเสียงหัวใจจึงได้ยิน          ผืนแผ่นดินในเราเศร้าทําสรวล
ที่เธอฝันที่ฉันไปทั้งมวล        จึงใคร่ครวญหวนให้ในชีวิต
ผู้หลอมรวมยากเข็ญขึ้นเป็นมรรค บนแผ่นดินแน่นหนักแสนศักดิ์สิทธิ์
เอาโดยรอบครอบคลุมทุ่มอุทิศ  ทีละนิดละอณู อนันต์
ผู้มีเคยบ่ายเบี่ยงเคียงบ่าไหล่ ร่วมสมัยร่วมทางร่วมสร้างสรรค์
ร่วมงานหนักถักพอต่อคืนวัน  ท้ากันฝันไกลเกินไขว่คว้า
ผู้แปรเปลี่ยนเวิ้งว้างอันร้างแล้ง เป็นนาแปลงปรับปรุงเป็นทุ่งท่า
ต่อวิถีที่มีจากที่มา                     จากรากหญ้าเป็นป่าใหญ่เป็นสายธาร 
ผู้ตระหนักครรลองอย่างถ่องแท้  อย่างแน่วแน่ทุกขณะเฝ้าประสาน
จิงประจักษ์ตรรกะอันตระการ   ถ้วนทุกด้านทุกประเด็นโดยเป็นธรรม
เฝ้าผู้เป็นหลักหยัดยามระลํายุค  เฝ้าบานปลุกในอกห้วงตกต่ำ
ทุกศาสตร์ศิลป์แวดล้อมน้อมนำ  ทุกทุกโศกนาฏกรรมข้ามพัน
สดับเสียงหัวใจจิงได้ยิน    ผืนแผ่นดินแผ้ผายไปทุกหน
ห่างหายไพศาลบันดาลดล เช็ดน้ำตาแล้วเริ่มต้นหนทางชีวิต
#พี่ๆช่วยหาสัมผัสสระ #กับสัมผัสอักษรให้หน่อยค่ะ
#ครูให้มายากมาก #ขอบคุณล้วงหน้านะคะ(◍•ᴗ•◍)❤
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ความคิดเห็นนี้ถูกลบเนื่องจาก
กระทู้นี้ถูกลบโดยระบบอัตโนมัติทั้งนี้เพื่อเป็นการรักษาบรรยากาศการสนทนา ของเพื่อนสมาชิกโดยรวมค่ะ

ความคิดเห็นนี้ได้ถูก Pantip.com ลบออกไปจากระบบแล้ว หากเนื้อหาที่ถูกลบยังคงถูกนำไปแสดงใน application หรือเว็บไซต์ใดๆ
ทาง Pantip.com ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆด้วย การดำเนินการทางกฎหมายกรุณาติดต่อผู้พัฒนา application หรือเว็บไซต์นั้นๆโดยตรงค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่