รู้สึกเหมือนเป็นเพื่อนตัวสำรองอะค่ะ

กระทู้คำถาม
คือเรากับเพื่อนสนิทกันตั้งเเต่ประถมขอตั้งนามสมมุติว่า เอ นะคะ เเล้วพอเราขึ้นมัธยมก็ยังสนิทกันอยู่เวลามีเรื่องอะไรก็บอก จะไปไหนก็ไปด้วยกัน เเต่จะมีเพื่อนอีกคนนึงอะค่ะ ก็รู้จักมาตั้งเเต่ประถมเหมือนกัน ขอตั้งนามสมมุติว่า บี ค่ะ คือ เราสนิทกับเอค่ะ จะไปไหนก็ไปด้วยกัน เวลามีเรื่องอะไรไม่สบายใจก็จะคุยกัน คือ เอก็สนิทกับบีด้วยค่ะ ตามหัวข้อกระทู้นะคะ คือเมื่อวานค่ะ เราตกลงกันว่าจะไปดูหนังกันค่ะ ไปกัน 5 คน เเล้วเอก็ทักมาถามเราค่ะว่าให้บีไปด้วยได้มั้ย เราก็ไม่ได้ว่าอะไรนะคะ ไปได้ เเล้วจริงๆเราต้องนั่งกับเอ เเล้วเอถามเราว่า บอกให้ไปนั่งกับอีกคน รู้สึกเหมือนโดนเขี่ยทิ้งเลยค่ะ เเล้วเหตุเหตุการณ์เเบบนี้โดนบ่อยมากค่ะ เเล้วเหมือนจะเห็นเราเป็นเเค่เพื่อนเเก้เหงาอ่ะค่ะ เหมือนเห็นเราเป็นเเค่เพื่อนยามที่เขาอยากออกไปข้างนอกอยากไปเที่ยว คือเอขับรถเป็นนะคะ เเต่เวลาออกไปข้างนอกกับเขาเราเป็นคนขับตลอดเลยค่ะ เเล้วเวลาออก เราต้องขับเป็นชั่วโมงๆอ่ะค่ะ เมื่อยมากๆเพราะไม่ได้คิดมาอ่ะค่ะว่าจะไปไหน พอเเวะที่นี้เขาก็เปลี่ยนใจ ไปอีกที่ประมาณนี้อ่ะค่ะ เราก็ตามใจเขาตลอด เเล้วมีอยู่ครั้งนึงค่ะ เราคบกับคนคนนึงขอเรียกเป็น เเฟนเก่า ค่ะ เพราะเลิกกันเเล้ว คือ เราทะเลาะกับเเฟนเก่าค่อนข้างบ่อยเลยค่ะ เเล้วเเฟนเก่ากับเออะค่ะ เเรกๆเหมือนจะไม่ถูกกันเราก็ไม่อยากให้เขาไม่ถูกกันค่ะ เลยพยยามให้เขาได้คุยกันดีๆ พอหลังเขาก็เริ่มคุยกันได้ค่ะ ไม่ทะเลาะกันเหมือนเเต่ก่อน เรื่องมันเริ่มตั้งเเต่ เราทะเลาะกับเเฟนเก่าเเล้วเเฟนเก่าเราก็โทรไปปรึกษาเอว่าจะทำไงดี เราก็ไม่ได้ว่าอะไรค่ะ พอเรารู้สึกว่ามันนานเกินไปเราก็เริ่มรู้สึกไม่ดีค่ะ รู้สึกไม่โอเค เริ่มคิดมาก เพราะเราพิมเเชทถามเอตลอดว่าคุยไรกัน เเรกๆก็ตอบนะคะ หลังๆหายไปเลยค่ะ เขาคุยกันนานอะค่ะ เราก็เลยพิมเเชทไปที่เอว่า นานเกินไปป่าว เริ่มไม่โอเคละนะ เขาก็อ่านทันทีเลยค่ะ เเล้วก็โทรมาหาเราว่าเราเป็นอะไร เเล้วเขาก็บอกว่าคุยเรื่องนี้ เเล้วก็เรื่องนี้ คือเราก็เริ่มสงสัยเเล้วค่ะว่าทำไมมันน้อยทั้งที่โทรกันนาน คือโทรกัน 1 ชั่วโมงกว่าๆจะเข้า 2 ชั่วโมงค่ะ เเล้วหลังจากสายนั้น เเฟนเก่าเราก็รู้ไปหมดเลยค่ะว่าเราปิดบังไรเขาบ้าง เราก็งงเลยค่ะว่ารู้ได้ไง บางเรื่องก็เป็นเรื่องส่วนตัวที่เราบอกกับเเค่เอคนเดียวเราก็เริ่มสงสัยเอค่ะ เพราะเเฟนเก่าเรากับเอคุยกันในไลน์ด้วยค่ะ พอจนเราเลิกกับเเฟนเก่าค่ะ เเฟนเก่าก็บอกเราหมดเลยว่า เอบอกอะไรเขาบ้าง เอบอกจนหมดเลยค่ะมีเเต่เรื่องเเย่ๆทั้งนั้น เเฟนเก่าเราบอกว่าเลิกคบได้ก็เลิกนะเพื่อนเเบบนี้ ขายเราจนหมดขนาดนี้ยังจะคบเป็นเพื่อนอีกหรอเพื่อนมีอีกตั้งเยอะเเยะ เรื่องเอกับเเฟนเก่าเรามันก็เกิดขึ้นเมื่อ 2-3 เดือนที่เเล้วค่ะ เราก็ไม่ได้ว่าอะไรเอเลยค่ะ คือเราสงสัยว่า เราควรจะห่างจากเพื่อนคนนี้ใช่มั้ยคะ คือ เหมือนเราคิดไปเองว่าเราสนิทกับเออะค่ะ เเล้วเหมือนเขาจะขายเราบ่อยด้วยค่ะ นี้ก็คิดกันไว้ว่า เรียนจบจะไปเรียนต่อกันที่กรุงเทพค่ะ เเล้วอยู่หอเดียวกัน เเล้วเอก็ถามบีว่าจะไปด้วยกันมั้ย บีก็อาจจะไปด้วยค่ะ เเล้วเรื่องหอคือเราเลี้ยงงูอะค่ะ เอก็เลยบอกให้เราเเยกออกไปได้มั้ย เพราะกลัวว่าบีจะกลัวงู โดนเขี่ยทิ้งอีกเเล้วค่ะ เรื่องเรียนยังไงก็เเยกกันอยู่เเล้วเราก็เลยโอเคค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่