สอบถามเรื่องความจำเป็นของ vaccine passport กับการเดินทางต่างประเทศ

คือเท่าที่ผมเข้าใจตอนนี้คือ vaccine passport ตอนนี้คือทำเผื่อไว้เฉยๆใช้มั๊ยครับ เพราะเท่าที่ทราบ ประเทศที่ต้องฉีดวัคซีนก่อนเข้า ก็ใช้หลักฐานพวก vaccine certificate (ของไทยคือในหมอพร้อม ที่มีรายละเอียดครบอยู่แล้ว) ซึ่งก็เพียงพอแล้ว ซึ่งเรื่องประเทศปลายทางขอดูไม่ค่อยเป็นห่วง
ส่วนขาออกจากประเทศไทย ก็ไม่ได้ต้องใช้ ทั้งสายการบิน หรือ ตม ไม่ได้ขอดู ใช่มั๊ยครับ แบบถ้าไม่มี เดินทางไม่ได้
มีใครเพิ่งเดินทางเร็วๆนี้บ้างครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่