ลูก 1ขวบ 9เดือน ชอบหลับคาเต้า มีวิธีจัดการยังไงบ้างคะ

เป็นแม่ฟูลไทม์ค่ะ เลี้ยงลูกเองคนเดียวมาตั้งแต่เกิด ลูกกินเต้าล้วน จนประมาณ 1ขวบ 5เดือน เริ่มกินนมกล่องเป็นหลัก ช่วงเช้า 1กล่อง บ่าย 1 กล่อง กลางวันไกวเปลหลับ กลางคืนเข้าเต้าหลับ แต่ตอนนี้ลูกไม่เอาเปลแล้ว ต้องเข้าเต้าหลับทั้งกลางวันและกลางคืน แถมยังมีมื้อดึกด้วยนะคะ ลูกดูดแบบไม่คายด้วยค่ะ บางครั้งนอนกลางวันดูดจนตื่นเลยก็มี แม่เหนื่อยมากค่ะต้องตะแคงให้นมจนเมื่อยตัวไปหมดแล้วยังเจ็บหัวนมด้วยค่ะ อมยิ้ม42

อยากทราบว่ามีแม่ๆ ท่านไหนเป็นเหมือนกันบ้างมั้ยคะ มีวิธีกล่อมลูกให้หลับเองยังไง ใครมีเคล็ดลับไม่ลับอะไรยังไงบอกบุญทีค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่